ปัญหาเครืองช้าเพราะ email

ldeawl00@gmail.com's picture
9
ขอความช่วยเหลือหน่อยครับ
รุ่น MacBook Air 11-inch : 128GB เครื่องเป็นของนายครับ
คือรับ mail เยอะมากต่อวันครับก่อนหน้านนี้มี mail ในเครื่องอยู่ 80000 กว่าใช้งานได้ปกติแต่พอมี mail ถึงแสนเครืองช้าและ เม้าส์ขยับได้แต่มันจะเป็นบอลสีรุ้งหมุนไม่หยุด ต้อง รอสักพักถึงจะเป็นปกติและก็หมุ่นแบบนี้ตลอด
เลยลบ mail ออกไป 30000 กว่าก็ยังช้าเหมือนเดิมเม้าก็เป็นบอลสีรุ้งเหมือนเดิม

ท่านใดพอจะมีวิธีแก้ไขบางไมครับ
ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ

od2504's picture
1077
ลองใช้ CleanMyMac2

ลองใช้ CleanMyMac2 ดูก่อนดีไหมครับ

9
ขอบคุณครับ

ตัวฟรีใช้ดีไมครับ

od2504's picture
1077
ผมลองตัวฟรีตอนแรก จำได้ว่าพอ

ผมลองตัวฟรีตอนแรก จำได้ว่าพอ scan และรายงานว่าสามารถเพิ่มพื้นที่ได้เท่าใดแล้ว
เขาก็ให้ซื้อ full version (คือเสียตังค์) จึงจะลบพื้นที่ดังกล่าวได้ครับ

สรุปว่า ตัวฟรี มีหน้าที่ scan และบอกให้ทราบว่า จะมี พท.เพิ่มได้เท่าใด เท่านั้นครับ

แต่ทราบจากนักเล่นว่า เขามีคัว crack ต้องลองสอบถามดูครับ
แต่ยอมรับว่าอันนี้ดีครับ

9
ขอบคุณครับ

ต้องลองหามาใช้ละครับ

minemind's picture
3876
e-mail ไหนที่ไม่ได้อ่านแล้ว

e-mail ไหนที่ไม่ได้อ่านแล้ว และไม่ต้องการค้นหาย้อนหลัง แนะนำให้ลบออกจากเครื่องหรือลบจาก server ไปเลยครับ หรือตั้ง filter ให้มีการตั้งค่าในการ auto delete หรือจัดเก็บในส่วนที่สำคัญ ส่วนที่ต้องการอ่าน ส่วนที่ไม่ต้องการรับ หรือแค่ดูเฉยๆ อาจจะช่วยได้ครับ

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นควรจะตกลงหรืออธิบายให้ผู้บริหารเข้าใจ ในการทำงานของ mail app ให้ดีก่อนครับ ว่าทำไมและเพราะเหตุใด