จะลง window8 ผ่าน Bootcamp มาถึงขั้นตอนที่ต้องเลือก partition แต่มันลงไม่ได้

F.C.'s picture
156
สวัสดีครับ
ผมจะลง window8 ผ่าน Bootcamp มาถึงขั้นตอนที่ต้องเลือก partition แต่มันลงไม่ได้
เนื่องจากมันฟ้องว่า

windows cannot be installed to this disk. the selected disk has an mbr partition table................+

ก้หาวิธีแก้ ครับ ก้เจอวิธีแก้ใน google แต่วิธีที่นำเสนอนั้น พอเข้าไปที่ bios ของ window มันจะเจอ 4 partition (ซึ่งของผมก็ควรต้องเจอ 4 parttion... ตามรูปแนบ) แต่มันดันเจอแค่ 2 partitions ตามรูปแนบ ซึ่งตรงนี้หาวิธีแก้ไม่ได้ ใครพอวิธีแนะนำบ้างครับ ขอบคุณครับ

156
ทำไมลงรูปไม่ได้

ทำไมลงรูปไม่ได้

Screen_Shot_2557-09-12_at_12.40.02_PM.png Screen_Shot_2557-09-12_at_12.40.10_PM.png
minemind's picture
3876
ถ้าจำไม่ผิด

โดยปกติถ้าแบ่ง partition มาจาก bootcamp assistant เองแล้วตัว partition นั้นมันน่าจะเป็นชื่อ BOOTCAMP เลยนะครับ

หรือถ้าหากสามารถกด driver ได้ ลองกด format partition ที่ต้องการจะลงกดดีกว่าครับ

เพราะจริงๆแล้วมันไม่ควรจะมี Primary หลายๆตัว หากไม่ได้ format partition นั้นมันไม่น่าจะสามารถบอกได้ว่าตัวไหนคือ primary ที่จะไว้เก็บ mrb โดยหลักการแล้วน่าจะต้อง format ก่อนแล้วถึงจะยอมให้ install ได้ครับ

แต่ระวังอย่า format ผิด partition หรือ format หลายๆ partition นะครับ เพราะมันจะไม่ยอมให้ install windows

แต่ถ้ามันไม่ได้จริงๆ ก็ลองแบ่ง partition ใหม่ผ่าน bootcamp assistant ดูอีกทีครับ

156
format แล้วครับ

format แล้วครับ แต่ก็ไม่ได้อยู่ดี แจ้งว่าลวไม่ได้เหมือนก่อน format
ผมหาข้อมูลจาก google มีบางคำแนะนำบอกให้ ลบ แล้ว add partitionใหม่ ก็ลองลบดู ปรากฏว่า เมื่อลบแล้ว เกิดเป็นพื้นที่ว่าง ำไม่สามารถ add partition เพิ่ม หรือ format หรือทำอะไรได้เลย

ตอนนีก็ค้างอยู่อย่างนั้น

มีข้อสงสัยตามมาในเรื่องอื่น
ผมเลยเลยใช้ time machine ย้อนกลับไปตอนที่ยังไม่ได้เป้นพืนที่ว่างครับ
แต่สงสัยว่าระบบเครืงอขะสมบูรณ์ไหม เพราะมันดันมี OS X Mavericks มาให้ อัพเดท แต่ไม่กล้าอัพ เพาะโหลดมาแล้ว พอจะอัพ กลัว โปรแกรมให้ (คำถาม ถ้าอัพ OS X Mavericks โปหแกรมที่ลงไว้จะหายไหมครับ)

156
รูป

รูป

3876
ถ้าจะ upgrade OS

ถ้าจะ upgrade OS ผมแนะนำให้ลงใหม่ทั้งหมดดีกว่าครับ เพราะมันไม่ได้ช่วยแก้ปัญหาดังกล่าวได้เลย

ในกรณีที่เป็นเรื่องของ partition มันต้องย้อนกลับไปดูว่า ตั้งแต่ต้นที่ลง BOOTCAMP มีขั้นตอนการแบ่งยังไงบ้างครับ

156
ผมหาข้อมูลจากหลายเวบแต่การลงก

ผมหาข้อมูลจากหลายเวบแต่การลงก็ไม่ต่างกัน ผมลงจากการหาข้อมูลใน google แหละครับ

ตอนนี้ HD ถูกแบ่ง partition ออกมาแล้ว ถ้าเราจะเอาแผ่นมาลงโดไม่ต้องลง ผ่าน thumdrive (ISO file ) จะไดไหมครับ

3876
ทำได้เฉพาะบางรุ่นครับ

ทำได้เฉพาะบางรุ่นครับ ตอนนี้ผมไม่แน่ใจว่ารุ่นไหนทำได้บ้างแล้ว แต่เดาๆคงเป็นรุ่นที่ไม่มี optical drive ที่เป็นรุ่นใหม่ๆมากกว่า รุ่นเก่าๆน่าจะหมดสิทธิ์ครับ