สงสัยการใช้พื้นที่บน HD

od2504's picture
1077
สงสัยว่า Other ที่แสดงนั้น (ท้ายแนบ) ประกอบด้วยสิ่งสำคัญอะไรบ้างครับ
เห็นว่าใช้พื้นที่มากมาย และเราสามารถ Clear ให้ลดลงได้ไหมครับ

AttachmentSize
Screen_Shot_2557-07-04_at_16.46.59.png71.13 KB
ultraman_kk's picture
57
มันเป็นพวกไฟล์งานที่ไม่ได้ถูก

มันเป็นพวกไฟล์งานที่ไม่ได้ถูกจัดเข้ากลุ่มกับที่มีแบ่งหมวดหมู่ไว้
ส่วนมากจะเป็นงานที่เราสร้างเพิ่มขึ้นมาครับ แต่ก็มีไฟล์ขยะบ้าง
แต่อย่าไปยุ่งกับมันดีกว่าครับ เดี๋ยวงานจะเข้า

pippo's picture
2469
คิดว่า

อย่างที่คุณ ultraman_kk ว่าไว้ครับ เป็นพวกไฟล์งานที่ไม่ได้ถูกจัดเข้ากลุ่มกับที่มีแบ่งหมวดหมู่ไว้ แต่ที่จริง แตะต้องย้ายได้นะครับเพราะเป็นไฟล์ที่เราสร้างขึ้นมาเองจาก App ต่างๆ น่ะครับ

เช่นพวกไฟล์ Word, Excel, PowerPoint, หรือจากชุดโปรแกรม Adobe และอื่นๆ ไฟล์พวกนี้เราย้ายเก็บไปไว้ External HDD ได้หมดนะครับ ส่วนพวกไฟล์ขยะ Temp Files, Log Files ต้องอาศัยพวก App ในการจัดการนานๆ ครั้งก็พอครับ ที่ผมใช้อยู่แล้วไม่ก่อปัญหาก็มี CleanMyMac ครับ

od2504's picture
1077
ขอบคุณทั้งสองท่าน ครับ

ขอบคุณทั้งสองท่าน ครับ