คือ adapter พอไฟมันสปาคก็ไม่ติดแบบนี้ปกติไหม

blurbundoh's picture
11
คือ พอผมเสียบ adapter แล้วไฟมันสปาค มันชาตไฟไม่เข้าอะครับ ต้องรอแปบนึง (นานพอควร) แล้วลองมาเสียบใหม่มันกลับมาติดครับ เป็นแบบนี้หลายรอบมากครับเวลามันสปาคหรือปลี๊กต่อมันหลวมๆ แล้วมันมีเสียงไฟสปาค

แบบนี้ควรโละทิ้งได้ยังครับ เพราะหมดประกันมาหลายปีแล้วครับ

CANLOF's picture
232
...

ผมเคยเป็นครับแบบนี้แต่ใช้งานได้ปกติ แต่มีครั้งนึงเจอเหตุการณ์รูปลั๊กช็อต เหม็นไหม้เลยทีเดียว Adapter กับ HDD พังครับ
ระวังด้วยนะครับขอเตือนด้วยความหวังดี อย่าให้มันสปาร์คบ่อยๆเลยน่ากลัวครับ ได้เคลมทั้งสองอย่างเป็นเดือนกว่าๆเลย

หลอน หลอน

minemind's picture
3876
ผมไม่แน่ใจว่าถ้าซื้อปลั๊กพ่วง

ผมไม่แน่ใจว่าถ้าซื้อปลั๊กพ่วงที่กันไฟกระชากหรือกันการสปาร์ค มันจะมีขายรึเปล่าน่ะครับ พวก belkin อะไรพวกนี้ มาต่ออีกทีอาจจะช่วยได้นะครับ ถ้ามันมีขาย

od2504's picture
1077
มีสรุปเหตุเพลิงไหม้ของหน่วยงา

มีสรุปเหตุเพลิงไหม้ของหน่วยงานภาครัฐของไทยเราสรุปไว้ครับว่า
สาเหตุสำคัญของเพลิงไหม้คือ ความร้อนที่เกิดจากการอาร์ค ของปลั๊กไฟฟ้าที่หลวม ครับ

เรื่องนี้สำคัญ อย่าเสียน้อยเสียยากเลยครับ จะไม่คุ้มเสียครับ แถมจะพาลทำให้เครื่องเรามีปัญหาไปด้วยนะครับ