kittikorn's picture
272
ผมซื้อ flashdrive มาสองอ้น 8 gb กับ 16 gb ผมต้อง format เป็นอะไรครับ ถึงจะใช้ได้ทั้ง window และ mac ครับ ผมมี file ซึ่งมีความ ยาว 4.2gb อยาก format ให้ copy ได้มากกว่า 4 gb และใช้ได้ทั้งสองระบบครับ

minemind's picture
3876
เอา usb ไปเสียบที่ windows

เอา usb ไปเสียบที่ windows นะครับ แล้ว format เป็น NTFS (ถ้ามีนะครับ) หรือ ExFAT (อันนี้ส่วนใหญ่จะไม่มี)

ที่ไม่แนะนำให้ทำบน mac ส่วนตัวผมคิดว่า format ของ partition เกี่ยวกับ NTFS และ ExFAT ยังมีปัญหาเรื่องการเขียน format อยู่ครับ ถ้าโชคดีเขียนแล้วก็จะเจอพื้นที่ครบ แต่ส่วนใหญ่จะมองเห็นแค่ 200mb ครับ ซึ่งอาจจะต้องไป format ใหม่บน windows อีกรอบอยู่ดี

kittikorn's picture
272
ขอบคุณมากครับ คุณ minemind

ขอบคุณมากครับ คุณ minemind