search ใน safari เป็น bing แก้อย่างไรครับ

F.C.'s picture
156
search ใน safari เป็น bing แก้อย่างไรครับ
reset safari แล้วไม่หายครับ
หาข้อมูลในเนต มีแนะนำให้ลบ ไปลบ Preference ใน Library ของ User ทิ้งครับ ~/Library/Safari ลบทิ้งทั้ง Folder เลย จะกลับมาเป็นค่าเร่ิมต้นใหม่ครับ
ไม่อยากลบเขาว่า bookmark จะหายไปด้วย

ผมเสียดาย bookmark ครับ
ขะแก้อย่างไรดีครับ รบกวนด้วยครับ
ขอบคุณครับ

minemind's picture
3876
ใน safari preference >

ใน safari preference > general > ตรง default search มันมีให้เลือก google yahoo bing นะครับ เปลี่ยนจากตรงนั้นเอา

156
ตรงนั้นมันตั้งค่าไว้ให้เป็น

ตรงนั้นมันตั้งค่าไว้ให้เป็น google แต่แรกอยู่แล้วครับ แต่ก็ยังเป็น bing อยู่ครับ
จะเอารูปลงทำไมรูปไม่ขึ้นไ่ม่รู้ เป็น jpag ขนาดไม่ใหญ่ แค่ 563x 494 แค่ 86KB เองครับ แต่คลิกที่รูปมันก็ขึ้นให้ครับ
รบกวนแนะนำด้วยครับ
หรือเป็นเพราะผมเคยไปโหลดโปรแกรม อะไรจากที่ไม่ใช่ ของ app stroe รึเปปล่าครับ

a_copy.jpg bb.jpg
ikok's picture
10285
น่าจะใช่นะครับ

ถ้าคุณมี file แปลก ๆ ในเครื่องจาก Genieo หรือ adware อื่น ๆ ลองดูวิธีเอาออกในนี้นะครับ เห็นว่ามีคนแก้ได้หลายคนจากวิธีในเว็ปนี้

**** ควรจะ backup ก่อนทำตามครับ

thesafemac.com/arg-genieo/

156
ไปลบ library ของ safari ใน

ไปลบ library ของ safari ใน user เราออกหมดแล้ว แต่เวลา search ก็ยังเป็น bing เหมือนเดิมครับ แก้ไม่ได้จริงๆ ครับ

3876
ลอง repair permission disk

ลอง repair permission disk ดูก่อนนะครับอย่างนี้

156
ลองแล้วครับไม่ได้ผลครับ

ลองแล้วครับไม่ได้ผลครับ

3876
อย่างนั้นผมว่า ลองทดสอบสร้าง

อย่างนั้นผมว่า ลองทดสอบสร้าง account ขึ้นมาอีกอันนึงครับ แล้วดูว่าเป็นเหมือนกันรึเปล่า

10285
มีคนเป็นเหมือนกันนะครับ

ไม่ทราบว่ามี app ชื่อ Genieo อยู่ใน application folder ไหมนะครับ

ถ้ามีให้เอาลบออกครับ (ลบด้วย unistall app เช่น app cleaner น่าจะดีกว่าครับ มันจะไปเอาไฟล์อื่น ๆ ที่เกี่ยวกับ app นั้น ๆ ออกด้วย)

https://discussions.apple.com/message/25439512#25439512

156
ไม่มีแอบชื่อ genieo อยู่ครับ

ไม่มีแอบชื่อ genieo อยู่ครับ (แนบรูป)
ยังไม่ได้ลองสร้าง account เลยครับ เดี่ยวถ้าทดลองแล้วได้ผลอย่างไร จะมาแจ้งครับ

10285
ตามที่ผมเข้าใจนะครับ

คือตัวโปรแกรมอาจจะใช้เป็นชื่ออื่นครับ (แต่คนทำคนเดียวกัน) เป้นจำพวก adware พวกเร่งความเร็วเครื่อง mac ที่ให้โหลดตามเน็ทน่ะครับ

ถ้าเมื่อเร็ว ๆ นี้โหลดโปรแกรมทำนองนี้มา อาจจะมีติดอยู่ในเครื่องครับ