External HD เอาไปต่อกับ Windows7 พอเอากลับมาต่อกับ iMac แล้วมองไม่เห็นข้อมูลเดิม

rainkul's picture
4
รบกวนผู้รู้ด้วยค่ะ
เพิ่งซื้อ External HDD. WD My Passport Ultra ขนาด 1 TB มาค่ะ
Copy ข้อมูลจาก iMac ใส่เข้าไปใน My Passport (ขนาดข้อมูลประมาณ 200 GB) แล้วเอาไปต่อกับ PC Windows7 เพื่อ Copy ข้อมูลมาอีก 200 GB แต่สังเกตุเห็นว่ามองไม่เห็น folder ข้อมูลที่ copy มาจาก iMac แล้ว
และพอเอากลับไปต่อกับเครื่อง Mac มองเห็นข้อมูลที่ copy มาจาก PC แต่กลับมองไม่เห็นงานที่เคย copy จาก iMac มาในครั้งแรก(200GB)
คำนวณเนื้อที่ในการใช้ไปแล้ว ก็จะเหลือเกือบ 600 GB ซึ่งก็ถูกต้องตามที่เราได้ใช้งานไป เพียงแต่ทำไมมันมองไม่เห็นข้อมูลส่วนนั้นคะ

เครื่อง iMac มีโปรแกรม Paragon NTFS ค่ะ และ PC มีโปรแกรม Mac Drive

mong's picture
39
ไม่เคยลองทั้งสองโปรแกรมครับ

ไม่เคยลองทั้งสองโปรแกรมครับ แนะนำให้ format hdd เป็น exfat ครับ ใช้ได้ทั้ง mac และ win7 แต่จะใช้ไม่ได้กับพวกTV

ikok's picture
10285
ลองแบบนี้ครับ

format ใหม่เป็น FAT32 น่าจะช่วยแก้ปัญหาเรื่องใช้งานไฟล์ข้าม 2 OS ได้ในระดับนึงครับ

ผมไม่อยากแนะนำให้ใช้โปรแกรมอ่านไฟล์ข้าม OS เพราะว่า ถ้าเกิดปัญหาขึ้นบางอย่าง มันจะเป็นปัญหาระดับ OS ซึ่งแก้ไขยากครับ เพราะว่า OS ทั้งสองอัน ก็คงไม่ทำ support ให้อีกฝั่งนึงแน่ ๆ คนทำ support เลยเป็นคนของแต่ละโปรแกรม ที่ต้องรับ support กับ 2 OS ไปพร้อม ๆ กัน คือลำพังโปรแกรมปรกติ ผูกใช้งานบน OS เดียว ก็ยังมีปัญหาอยู่เรื่อย ๆ แล้วอันนี้เป็นโปรแกรมผูกใช้งานกับ 2 OS

ความเสี่ยงที่โปรแกรมจะใช้งานผิดปรกติย่อมที่จะสูงขึ้นเป็นธรรมดาครับ

ถ้าคุณยังมีเวลาพอ ผมอยากแนะนำให้ format external HDD นั้นใหม่เป็นแบบ FAT32 ครับ จะ format จากฝั่ง MAC หรือ PC ก็ได้ครับ

ข้อจำกัดของ FAT32 มีอย่างนึงคือ ใช้ไม่ได้กับไฟล์ขนาดใหญ่เกิน 4GB ครับ

minemind's picture
3876
บางครั้งอาจจะต้อง format

บางครั้งอาจจะต้อง format จากตัว windows ก่อนน่ะครับ

การใช้ mac format partition ใดๆก็ตาม บาง format มันถูกเขียนมาไม่ถูกต้อง เลยไม่สามารถมองเห็นไฟล์หรือ size ที่ใช้งานอยู่ได้จริงๆครับ

ก่อน format อย่าลืม backup ข้อมูลเดิมไว้ก่อนนะครับ

rainkul's picture
4
ขอบคุณค่ะ format ใหม่ไปแล้วค่ะ

ขอบคุณค่ะทุกคำแนะนำค่ะ
Format ใหม่บน Windows แล้วใช้งานได้ทั้งสอง platform แล้วค่ะ
ลองหาข้อมูลดูหลายท่านแนะนำว่าควรใช้ Ext. HDD แยก OS ไปเลยดีกว่า ตัดปัญหาเรื่องความเสถียร, ล่าช้าของการใช้งาน