สงสัยเกี่ยวกับ VMware

od2504's picture
1077
ผมมีข้อสงสัยเกี่ยวกับ VMware ที่ผมใช้งานกับ MS Word รบกวนขอความรู้ดังนี้ครับ
1. ในกรณีที่ได้ตั้งค่า Font ที่ MS Word และได้กำหนดให้เป็นค่าเริ่มต้นแล้ว (Default) แต่ทุกครั้งที่เปิดใช้งาน กลับไม่เป็นไปตามที่ต้องการ
ทำให้ต้องตั้งค่าใหม่ทุกครั้ง
2. ผมไม่ได้ติดตั้ง Antivirus ที่ฝั่ง Windows แต่ใช้วิธีตรวจสอบไวรัสจากฝั่ง Mac อันนี้เป็นถูกต้องหรือไม่ครับ
หากทางฝั่ง Window มี Virus, การ Scan จากฝั่ง Mac ก็สามารถตรวจจับได้ใช่หรือไม่ครับ

ขอบคุณครับ

minemind's picture
3876
ข้อ 1 ไม่ทราบครับ ข้อ 2

ข้อ 1 ไม่ทราบครับ
ข้อ 2 ทำได้ทั้ง 2 วิธีครับ คือลง antivirus ฝั่ง mac และเมื่อ detect ให้ detect จากฝั่ง mac ก่อน แล้วก็เริ่ม scan หรือจะลง antivirus บน vmware แล้วก็สั่ง scan บน vmware เมื่อ detect จากฝั่ง vmware แล้ว

minemind's picture
3876
จริงๆแล้วถ้าเป็นไปได้ ผมอยากแ

จริงๆแล้วถ้าเป็นไปได้

ผมอยากแนะนำให้แค่ update windows ให้เป็น patch ล่าสุดเสมอครับ แล้วก็ window essential จะถูกติดตั้งมาด้วยกับการ update windows จริงๆแค่นี้เพียงพอแล้วครับ ถ้าในกรณีที่เป็น windows 8 ก็จะมี windows defender กับ windows essential ติดมาด้วย

ถ้าจะเอาชัวร์มากกว่านั้นก็ติดตั้ง CPE ที่เป็นโปรแกรมตรวจจับไวรัส auto run และปิด function auto run บนตัว window ไปเลยก็จะปลอดภัยแล้วครับ ไม่จำเป็นต้องมาลงฝั่งแมคเลยเพราะจะทำให้เครื่องมีอาการหน่วงมากขึ้นครับ

od2504's picture
1077
ขอบคุณครับ

ขอบคุณครับ