volume control lock ทำยังไงดีคะ ?

phunkadolly's picture
28
เป็นแบบนี้อ่ะค่ะ ตอนแรกหาวิธีแก้หายแล้ว
แล้ววันนี้เปิดเครื่องมาก็เป็นอีก ขอทราบวิธีแก้ยังไงให้หายถาวรได้บ้างคะ
เพิ่งไปฟอแมตแล้ว reinstall os มาใหม่ด้วยค่ะ ก่อนหน้านี้lineเล่นไม่ได้

minemind's picture
3876
ลอง Reset PRAM

ลอง Reset PRAM ก่อนครับ

ถ้าหลังจาก reset pram แล้ว ถ้ามีหูฟัง หรือลำโพง ให้ลองต่อเข้าไปที่ช่องหูฟัง แล้วลองเพิ่ม/ลดดูครับ ถ้าใช้ได้ ก็ให้ลองถอดออกเบาๆ แต่ถ้ายังเป็นอยู่ ก็ลองเสียบเข้าเสียบออกจนกว่าจะใช้ได้ครับ

phunkadolly's picture
28
ขอบคุณ คุณ minemind

ขอบคุณ คุณ minemind มากๆเลยค่ะ เราตั้งถามบ่อยเห็นตอบทุกอันเลย ขอบคุณมากๆนะคะ

3876
ถ้าว่างก็จะมาช่วยตอบครับ

ถ้าว่างก็จะมาช่วยตอบครับ แต่อาจจะไม่ได้บ่อยเหมือนสมัยเรียนมหาลัยแล้วครับ

od2504's picture
1077
อันนี้เกิดจากเหตุอะไรครับ

อันนี้เกิดจากเหตุอะไรครับ

3876
คิดว่า

ระบบอ่านค่า input/output Audio เพี๊ยนครับ

nickoe's picture
4320
บางที

พึ่งต่อลำโพงหรือหูฟังเข้าไปใหม่ๆก็เป็นนะครับ
ต่อรอสักพักถึงใช้งานได้

เคยเจอ input เพี้ยนคุย skype ไม่ได้
restart เครื่องแล้วหายครับ