od2504's picture
1077
ในกรณีการใช้ TIMEMACHINE เพื่อการสำรอง/สำเนาข้อมูล นั้น
เมื่อ External HD ถูกใช้จนเต็มพื้นที่ความจุแล้ว ระบบจะบันทึกข้อมูลล่าสุด แทนที่ในตำแหน่งข้อมูลเดิมที่เก่าที่สุดเสมอ

เช่นนี้แล้ว สงสัยว่า ความเร็วในกระบวนการนี้ทั้งหมด จะต่างกันมากน้อยเพียงใด ระหว่างการดำเนินการกับ Ext. HD ที่มีพื้นที่เหลืออีกมาก กับ Ext. HD ที่ใช้งานเต็มพื้นที่ความจุแล้ว

รบกวนด้วยครับ

ikok's picture
10285
น่าจะช้ากว่าครับ

ถ้าพื้นที่ใกล้จะเต็ม อย่างน้อยต้องมี process ของการสำรวจพื้นที่ และการ delete ไฟล์คงค้างเกิดขึ้น

ซึ่งน่าจะเสียเวลามากกว่าการเขียนทับไปบนที่ว่าง ๆ ในความคิดของผมนะครับ

minemind's picture
3876
ไม่รู้ใช่รึเปล่านะครับ

ในขั้นตอนของการ backup ของ time machine ผมคิดว่าความเร็วในการ backup ครั้งแรกที่ทำกับ ext. hdd ตัวใหม่ จะขึ้นอยู่กับขนาดของไฟล์บนเครื่องทั้งหมดครับ เพราะต้องสร้าง index ให้แก่ไฟล์ทั้งหมดก่อน แล้วหลังจากนั้น กระบวนการต่อไปก็คือการเช็คข้อมูลว่าส่วนใดมีการ update ถึงจะ backup file ใหม่และยังทำ copy file ของเก่าเดิมแต่จัด index ใหม่ให้ชี้ไปได้ถูกต้อง ขั้นตอนนี้จะไม่ต่างกับ ext. hdd เดิมที่มีข้อมูลอยู่เต็มลูก

ต่างกันตรงที่ ช่วงเวลาที่ backup ทั้งหมด ext. hdd เก่ามีมากกว่าใหม่แน่นอน เพราะใหม่ก็จะมีตั้งแต่วันที่ทำวันแรกจนถึงล่าสุดที่ทำครับ

od2504's picture
1077
เป็นอย่างที่คุณ iKok

เป็นอย่างที่คุณ iKok บอกครับ
มันช้ามาก พอพอกับตอนเริ่มแบคอัพเลย อย่างนี้คงสรุปได้ว่า ไม่ควรใช้ HD เพื่อการนี้ร่วมกับงานอื่นๆ
เพราะเขาจะแบคอัพได้เร็ว ตราบเท่าที่ HD ยังไม่เต็ม ครับ