เครื่อง แฮงค์ 3 รอบติด เครื่องมีปัญหาอะไรรึเปล่าคับ

polthanawat's picture
14
  1. พอดีนั่งแต่งรูปใน Lightroom แล้วก็เปิดเวปฟังเพลง อยู่ดีๆเครื่องก็ค้าง แล้วก็มีเส้นขึ้นที่ลูกศรเม้าท์เล็กๆ ต้องปิดแล้วเปิดใหม่ ซักพักค้างอีก รอบที่ 3 หน้าจอ ดำ เลย คับ อาการแบบนี้เป็นเพราะอะไรหรอคับ
minemind's picture
3876
เดานะครับ การ์ดจอน่าจะมีปัญหา

เดานะครับ

การ์ดจอน่าจะมีปัญหาแล้วมั้งครับ ลองส่งเข้าไป เช็คที่ mac center ดูดีกว่าครับ

polthanawat's picture
14
อ๋อคับ

อ๋อคับ ผมเพิ่งลองเปิดโดยไม่ได้ใช้ Lightroom โดยเล่นเวปฟังเพลงปกติ เครื่องไม่แฮ้งค์เลยคับ แต่พอเปิด LR ทำรูปซักพักเครื่องค้างเลยคับ
แบบนี้การ์ดจอมีปัญหาชัวร์เลยใช่ไหมคับ

minemind's picture
3876
อันนี้ต้องถามอีกทีน่ะครับ

อันนี้ต้องถามอีกทีน่ะครับ เพราะไม่ค่อยแน่ใจว่าผมเข้าใจถูกรึเปล่า

ถ้าโปรแกรมมันค้าง มันอาจจะเป็นไปได้ 2 กรณีน่ะครับ 1 คือโปรแกรมนั้นมีปัญหา 2 คือ OS ของเครื่องอาจจะมีจุดใดจุดนึงมีปัญหา
แต่ถ้าเปิดโปรแกรมแล้วเครื่องค้าง จอมืด ขึ้นตัวหนังสือหลายภาษา มันก็แบ่งได้อีกว่า 1. hdd มีปัญหา 2. os มีปัญหา และ 3. มี hardware อื่นมีปัญหาแล้ว

และก็ต้องเจาะจงประเภทของโปรแกรมด้วยครับ ว่าโปรแกรมเน้นหนักไปทางด้านไหน ใช้งานส่วนไหน