สอบถามอาการผิดปกติของการคลิ๊กเมาน์ซ้ายครับ

Booy's picture
61
พอดีรู้สึกผิดปกติมานานแล้วครับทั้ง Mighty mouse และ Magic mouse แต่ทีแรกนึกว่าเป็นแค่โปรแกรม CAD แต่หลังๆมานี้คลิ๊กซ้ายมันคลิ๊กไม่ค่อยติดต้องคลิ๊กหลายครั้งครับ จะกดอะไรทียากเย็นจริงๆ เช่นกดปิดแทปใน Safari แถมบางทีกดครั้งเดียวกลายเป็นดับเบิลคลิ๊กซ่ะงั้นด้วย ทั้งที่ตั้งไว้ต่ำๆแล้วน่ะครับ ไม่ทราบว่าใครเป็นบ้างครับพอจะทราบสาเหตุมั้ยและจะแก้ยังไงดี

เศร้า

minemind's picture
3876
ลองดูครับ

ลอง unpair อุปกรณ์ออกไปจาก macbook ก่อนครับ แล้วลอง reset pram ดูก่อน แล้วหลังจากนั้นค่อย pair อุปกรณ์เข้าไปใหม่

61
ลองดูแล้วครับ

ไม่หายครับยังกดติดบ้างไม่ติดบ้างอยู่เหมือนเดิมเลย

od2504's picture
1077
ไม่แน่ใจว่า

ไม่แน่ใจว่า เราสามารถตั้งค่าเพื่อสลับตำแหน่งซ้าย-ขวา ของเม้าส์ได้หรือไม่ (สำหรับครถนัดซ้าย) หากได้ก็น่าลองดู ครับ
แต่หากไม่สามารถ ลองอย่างนี้ก่อนดีไหมครับ
1. ใช้เม้าตัวใดตัวหนึ่ง
2. นำเม้าตัวอื่นมาลองดู

ผมเคยมีอาการลักษณะนี้ และพบว่าเป็นอาการหน้าสัมผัสภายในสกปรก (Bad contact)

minemind's picture
3876
บางทีมันก็อาจจะเกิดจากตัวเมาท

บางทีมันก็อาจจะเกิดจากตัวเมาท์เองครับ ผมว่าลองส่งเคลมดูดีกว่า

61
ผมใช้แยกกันอยู่ครับ

ผมแยกกันใช้อยู่ครับคือ Mighty mouse จะใช่กับ iMac ส่วน Magic mouse จะใช้กับ MBP เป็นทั้งสองเครื่องเลยลองเอามาสลับใช้กันที่ iMac ดูก็ไม่หาย ลองเอาเมาส์ทั่วๆไปมาลองก็เป็นก็เลยงงๆว่าทำไมครับ แต่ก็ขอขอบคุณน่ะครับ แป่ววว

mong's picture
39
มีอาการนึง

มีอาการนึง อาจารย์เคยเล่าให้ฟัง เกิดจากใช้งานเมาท์นานๆแล้วนิ้ว ล็อค ประมาณว่าขยับลำบาก แต่ผมว่า จขกท คงไม่น่าจะเป็นมั้งครับ

จขกท บอกว่ามีการปรับ speed double click น่าจะเป็นของโปรแกรม เสริม ลองลบตัวนั้นออกได้มั้ยครับ แล้วลอง pair ใหม่

61
น่ากลัวจัง

ไม่มีโปรเสริมครับ ผมปรับใน System Preferrences และเลือก Accessibility เลือกปรับที่เมาส์ง่ะครับ

tarkamine's picture
28
รองเข้าไปปรับความเร็วเมวร์ดูหรือยังครับ

อาจจะเป็นได้