ขอสอบถามเรื่องของ harddisk ประกอบเองสำหรับ mac คะ

nuss's picture
35
ขอสอบถามเรื่องของ harddisk ประกอบเองสำหรับ mac คะ

ปกติตัวเองมี hdd แบบพกพา 500 gb ใช้ไม่ถึงปีคะ อยู่ๆมันก็เสียเอง เอาไปให้บริษัทดูเค้าก็ว่าpartition มันล้มเอง มีโอกาสเป็นได้ ซึ่งกู้ข้อมูลไม่ได้เลย...ต้องถอดออกมาให้บริษัทกู้ พอเห็นราคาแล้วก็ยอมแพ้เลย ....

ทำให้มันจำฝังใจ บวกกับมีคนแนะนำมาว่าควรซื้อแบบประกอบเอง ที่เป็นกล่องแยกต่างหาก
จะทนมากกว่าและไม่มีปัญหาข้อมูลหาย hdd เสีย ...(แต่ตัวคนแนะนำเค้าเล่นฝั่ง pc เค้าเลยแนะนำไม่ค่อยได้คะ)

ลองไปอ่านกระทู้ๆของหลายๆคนที่เคยโพสถาม ยิ่งอ่านยิ่งงงคะ ทำไมมันมี port อะไรเยอะแยะไปหมด เศร้า

อยากรบกวนให้เพื่อนๆช่วยไกด์ให้หน่อยคะ ว่ายี่ห้อhddไหนดี กล่องรุ่นไหนทน
แล้ว 2.5 กับ 3.5 นี่งงสามารถใช้กับ notebook ได้ไหมคะ หรือว่าใช้ได้แค่แบบ 2.5 อะคะ
และ portรองรับกับ mac book pro ratina ประมาณ 1 tb. ก็พอ ไม่เกี่ยงราคาคะ
(เพราะเข็ดจากแบบพกพาจริงๆ ไม่คุ้มกับข้อมูลที่หายไปเลยคะ) >_<

ขอบคุณทุกๆท่านล่วงหน้านะคะ ยิ้ม

pippo's picture
2469
HDD แบบ

ที่นำมาประกอบเอง เท่าที่เดินดูตาม IT Mall มา ส่วนใหญ่ตัวกล่องที่มีขายจะเป็นขนาด 2.5 นิ้ว ซึ่งมีหลากหลายยี่ห้อมาก ทั้งที่คุณภาพดี และแบบราคาต่ำมากๆ 1-2 ร้อยก็มี ซึ่งไม่น่าไว้ใจ

ส่วนขนาด 3.5 นิ้วที่เห็นมีขายจะเป็นพวก Pro Shop สำหรับงานด้านตัดต่อ VDO จะมีขาย ซึงมีราคาค่อนข้างสูง ราคาก็เป็นหลักพันขึ้นไป ทั้งนี้ถ้าเลือกแบบ Port USB ก็จะราคาต่ำสุด หากเป็น Firwire หรือขึ้นไปเป็น Thunderbolt จะสูงขึ้นไปตามลำดับ

ทั้ง 2 ขนาดนำมาใช้กับ Notebook หรือ MacBook ได้หมดขึ้นอยู่กับว่าเครื่องเรามี Port รองรับชนิดไหนก็เลือกใช้ได้ตามงบประมาณ เพียงแต่ขนาด 3.5 นิ้ว จะต้องมีการต่อกระแสไฟเลี้ยง เพราะ HDD ขนาด 3.5 นิ้วต้องการกระแสไฟ 12 Volt ในขณะที่ขนาด 2.5 นิ้วไม่ต้องต่อไฟเลี้ยงเนื่องจากต้องการกระแสไฟเพียง 5 Volt ซึ่งช่อง USB จ่ายกระแสไฟเพียงพออยู่แล้ว ดังนั้นหากต้องการแบบพกพาจริงๆ ขนาด 3.5 นิ้วไม่เหมาะครับ เพราะต้องแบกน้ำหนักของ HDD ที่มากกว่า รวมถึงแบก Adapter ไฟด้วย

ข้อแตกต่างของ Ext. HDD แบบที่ซื้อ Brand ประกอบสำเร็จ กับซื้อกล่องแยกกับ HDD มาประกอบเองคือการรับประกัน แบบ Brand จะประกัน 1 ปี (แต่ปัจจุบันก็มีบาง Brand ที่ประกันมากกว่า 1 ปีแล้ว) แต่แบบประกอบเองจะมีประกันตัว HDD เริ่มต้นที่ 2 ปี 3 ปี และ 5 ปี แล้วแต่รุ่น และยี่ห้อครับ อีกจุดที่ต่างคือ สำหรับผู้ที่มีประสบการณ์ หรือพอจะมีข้อมูลมากพอแล้วมักจะเลือกแบบประกอบเอง แต่บางคนก็เลือกแบบ Brand เพราะความสะดวกกว่า และดูสวยงามครับ

ด้านการใช้งานทั้งแบบ Brand กับประกอบเองก็ไม่ต่างกันเท่าไหร่ครับ จากประสบการณ์ที่ผ่านมา การเสียหายมักมาจากการใช้งานของผู้ใช้มากกว่าครับ หากใช้เป็นที่เก็บสำรองงาน (Backup) เสียบเมื่อต้องการใช้ เสร็จแล้ว eject ก่อนถอดสาย USB ทุกครั้ง (สำคัญมาก) ส่วนการใช้งานแบบเสียบคาไว้ตลอดเวลา หรือเข้าไปแก้ไขไฟล์งาน หรือทำงานใน Ext. HDD นั้นเลยจะมีโอกาสเกิดการเสียหายมากกว่าปกติครับ โดยเฉพาะเวลาที่เครื่องเกิด Crash หรือ Hang ขึ้นมา

หวังว่าพอจะเป็นข้อมูลที่เป็นประโยชน์ในการเลือกซื้อมาใช้นะครับ

nickoe's picture
4320
เดี๋ยวนี้

แบบที่ brand ประกอบเสร็จราคาไม่สูงแล้วนะครับ
เผลอๆซื้อมาประกอบเองจะแพงกว่าด้วย
อย่างผมพึ่งซื้อมาแทนตัวเก่าที่เสีย 500 GB ราคา 1590 เอง

Hikizumi's picture
619
暁 デイダラ

...จากที่..ไช้มาครับ ถ้า จะพก ..ก็ เตรีจมใจ เรื่องเสีย ใว้ได้เลยครับ....จะเสียเร็วเสียช้า เท่านั้นเอง...แต่ เท่าที่เจอมา..ยังไม่มีของใครที่ไม่เสีย ครับ..ประกอบเองดี มั้ย?? ก็..ดีไปในทาง.เลี้ยวหลบ ครับ..เพราะ สามารถ ต่อตรง เข้าSata ได้...(แต่ SEAGATE BACKUP PLUS ก็ทำได้เหมือนกันครับ)...ถูกกว่า ประกอบเอง...แต่ ก็ เสียได้เหมือนกัน..ยื่ง Hdd รุ่นใหม่ๆ ปัจุบัน...เจ๊งง่ายมาก...ง่ายๆ สุดๆ..เจอ ประจำครับ...ถ้า จะให้แนะนำนะครับ... ซื้อ 2 อัน..สำรองใว้บ้านอันนึง....พกติดตึวไปด้วยอันนึง....น่าจะพอได้ครับ...ผม..มีคอที่ไช้..3 เครื่อง.. แต่ มี Hdd 6 ลูก...สำรอง 3 ...รึ ไม่ ก็Up HDD ในเครื่องให้ ใหญ่ ไปเลย ครับ..Hdd ในเครื่อง มีโอกาส เจ๊ง น้องกว่า แบบที่ อยู่ ข้างนอกครับ.....
เอาเป็นว่า ประกอบเองพังยากกว่าจริงครับ..(แต่ ก็มีโอกาสพัง)
ถ้าข้อมูล สำคัญ มากจริงๆ..อย่าเก็บใว้ที่เดียว ครับ..ใส่..ในเครื่อง ลงEXT เก็บใว้ใน cloud ได้ยิ่งดีครับ...

nickoe's picture
4320
เอาจริงๆ

ผมไม่คิดว่า hdd ประกอบเองจะทนกว่าด้วยประการทั้งปวงเลยนะครับ
ตัว hdd เองก็ยี่ห้อเดียวกับประกอบเสร็จ ตัวกล่องเองก็ไม่ได้มีวัสดุที่ดีกว่า
โดยเฉพาะกล่องที่ไม่ได้คุณภาพนี่มีเรื่องของไฟเข้ามาเกี่ยวด้วยนะ
จ่ายไปไม่พอทำ hdd ติดๆดับก็เคยเจอกันมาแล้วตอนที่เริ่มใช้กันใหม่
บางทีต้องต่อ 2 หัวด้วยซ้ำไป ไฟไม่พอ hdd เสียไม่รู้ตัวเลยนะครับ
เพียงแต่ว่า มันยืดหยุ่นกว่าตรงที่ว่า ถ้ากล่องเสียมันก็แกะมาเปลี่ยนกล่องได้ครับ

เรื่องข้อมูลหาย ผมเองใช้งานทั้งสองแบบ ยังไม่เคยเจออาการข้อมูลหายทั้งคู่
ยกเว้นลูกไหนเสีย ซึ่งอันนี้มันตามยถากรรม บอกไม่ได้ว่าลูกไหนจะเกิดขึ้น
และต่อให้เกิดขึ้นจริง ราคาค่ากู้ข้อมูลก็ไม่ต่างกัน เพราะเค้าคิดเป็น MB
ไม่ได้คิดจากประกอบเองหรือประกอบเสร็จ ที่รู้เพราะเคยส่งไปเช็ค
แล้วก็สู้ราคาไม่ไหวเช่นกันครับ

เอาเรื่อง port ต่างๆที่เคยเขียนไว้มาให้อ่านอีกที
http://www.macmuemai.com/content/231
ผมยังไม่ได้ update เรื่อง usb 3.0 กับ thunderbolt
usb 3.0 จากความรู้สึกที่เคยได้ผ่านๆมาบ้าง
เมื่อต่อกับ port 3.0 กันเองจะเร็วกว่า 2.0 อย่างเห็นได้ชัดครับ
ค่อนข้างใกล้ๆกับ FW 800 ส่วน thunderblolt ยังไม่มีโอกาส
ได้สัมผัสครับ ค่าตัวมันสู้ไม่ไหวจริง

จขกท. ก็ลองเลือกดูนะครับว่าต้องการแบบไหน
ป.ล. ผมไม่ได้มาเชียร์ให้ซื้อแบบประกอบเสร็จหรืออย่างไร
เพียงแต่ประเด็นเรื่องของอะไรทนกว่าอะไร เมื่อมาแยกชิ้นส่วนดูแล้ว
จะพบกว่ามันไม่ต่างกันครับ รวมถึงระบบการทำงานและกลไกต่างๆด้วย

ikok's picture
10285
ตอบนะครับ

ถ้าจุดประสงค์ของการใช้งานคือพกไปตามตัว macbook pro แล้ว

โอกาสพังระหว่างทาง มีพอ ๆ กันครับ เพราะใช้อุปกรณ์ไม่แตกต่างกันดังความเห็นด้านบนที่ตอบมาแล้ว

ตัว hdd ที่พังไป คุณเอาไว้ใช้เป็น backup หรือว่าเก็บข้อมูลต่างหากแยกออกมาจาก hdd ในเครื่องครับ?

ถ้าคุณเก็บข้อมูลแยกต่างหากออกมา การซื้อ ext hdd ระหว่าง มี brand หรือประกอบเอง ไม่ได้ทำให้ปัญหาที่คุณพบอยู่มีทางออกทีดีขึ้นครับ คือคุณมีโอกาสซื้อ ext hdd ที่ใช้งานได้นานขึ้น หรือ สั้นกว่าเดิม ก็เป็นไปได้ทั้งคู่

ในความคิดผมนะครับ คุณควรจะใช้ ext hdd ในการสำรองข้อมูลของไฟล์ในเครื่องคุณครับ พูดให้ง่ายคือเอาไว้ backup อย่างเดียว ถ้า hdd ตัวใดตัวนึงพัง ยังมีข้อมูลเหมือนกันอีกชุดนึงเอาไว้สำรองครับ

ถ้าคุณสามารถจัดการไฟล์ให้เหมาะแก่การ backup ได้

คุณสามารถเลือกซื้อ ext hdd ยี่ห้ออะไรก็ได้ โดยที่ไม่ต้องเป็นกังวลว่าข้อมูลจะหายครับ