ปัญหาการแชร์อินเตอเน็ต

bew.poonsin@gmail.com's picture
10
คือตอนนี้พักอยู่หอพัก แล้วที่หอพักมีwifiให้เล่นแต่เค้าบอกว่าแมคไม่สามารถเล่นได้ เล่นได้เฉพาะwindows เลยลองใช้โปรแกรม connectify ลงใน PC แล้วลองแชร์ wifi มาสู่เครื่องแมคแต่พอต่อ wifi ของ connectify me แล้วลองเปิด safari ก็ยังคงติดหน้าแรกของอินเตอร์เน็ตหอซึ่งไม่สามารถเข้าเล่นเน็ตได้
พอจะมีวิธีอื่นที่ทำให้เครื่องแมคเล่นเน็ตได้มั้ยคะ ถ้าไม่ใช้การแชร์ hot spot จาก iphone ขอบตุณล่วงหน้าคะ

minemind's picture
3876
ถามครับ iphone สามารถ connect

ถามครับ iphone สามารถ connect wifi หอพักได้มั๊ยครับ

หลังจาก connect แล้ว หน้าเริ่มต้นของการใช้งาน มีให้ใส่ login password รึเปล่าครับ

bew.poonsin@gmail.com's picture
10
iphone สามารถเข้า wifi

iphone สามารถเข้า wifi ได้คะเหมือนกับ mac book แต่พอจะเข้า safari ก็จะไม่สามารถเข้าเวบได้ถ้าเป็นเครื่องmacก็จะขึ้นเหมือนให้สมัครสมาชิกคะ ซึ่งเมื่อสมัครสมาชิกแล้วเจ้าของหอจะปลดล็อกแล้วให้เราตั้งรหัสผ่านแล้วจึงเล่นได้ซึ่งทำได้เฉพาะเพียงเครื่องที่เป็น windows เท่านั้นซึ่งเราต้องโหลดโปรแกรม PPPoE connectionคะแล้วใส่รหัสที่สมัครไว้ตอนแรกแล้วจึงเล่นได้ เจ้าของหอบอกว่า macเล่นไม่ได้ มือถือพวก androidก็เล่นไม่ได้คะ

3876
ถามเพิ่มครับ

1 ห้องของหอพัก สามารถเล่นได้พร้อมกันกี่เครื่องครับ เจ้าของหอบอกไว้รึเปล่าครับ

10
ไม่ได้บอกคะแต่น่าจะเล่นได้เคร

ไม่ได้บอกคะแต่น่าจะเล่นได้เครื่องเดียวเพราะถ้าจะเล่นเครื่องใหม่ก้อต้องสมัครใหม่และให้เจ้าของหอปลดล็อกให้และติดตั้งโปรแกรมคะ เพราะระบบไม่ใช่แบบที่เปิดหน้าเวบขึ้นมาแล้วให้กรอกuser name กับ password ต้องติดตั้งโปรแกรมแล้วเข้าไปกรอกรหัสในหน้าโปรแกรมPPPoEที่บอกไปตอนแรกคะ

3876
คือ ทางหอพักน่าจะ lock mac

1. คือ ทางหอพักน่าจะ lock mac address โดยให้ เราเข้าไปสมัครลงทะเบียน
  2. บังคับให้ connect ผ่าน โปรแกรม ppoe และเข้าไปกรอก password โดย ppoe จะสามารถใช้ได้บน windows เท่านั้น

แล้ว iphone ก็ไม่สามารถ connect ได้สิครับ ถ้าแก๊บด้านบน

10
iPhoneจับสัญญาณได้คะแต่เล่นwi

iPhoneจับสัญญาณได้คะแต่เล่นwifiไม่ได้

3876
ถ้าเป็นไปได้ลองขอหอพัก ติด

ถ้าเป็นไปได้ลองขอหอพัก ติด internet แยกเลยดีกว่ามั๊ยครับ

pippo's picture
2469
ลอง

Air Card ไม๊ครับ มีน้องที่รู้จักท่านนึง อยู่บ้านเอื้ออาทร เค้าเซ็งเน็ทของ TOT มากๆๆๆๆ เจออาการประมาณว่า ถ้ารับสายโทรศัพท์แล้วเน็ทจะหลุดทุกครั้ง โทรฯ สอบถามแล้วก็ไม่ได้แก้ปัญหาอะไรได้เลย ของทรูก็ไม่สามารถติดตั้งได้ในบริเวณนั้น ประมาณว่าเขตบ้านเอื้อาทรนี่ต้อง TOT

ตอนนี้เค้า Happy ดี แต่บอกนิดนึงเค้าไม่ได้ใช้เน็ทแบบ โหลดนั่นนี่มากมายนะครับ หลักๆ ก็ ใช้ mail ท่องเว็บบ้างพอประมาณ