kittikorn's picture
272
ผมใช้ ทั้งเครื่อง imac และ pc viao ได้ import เพลงไปลงไว้ใน itune ทั้งสองเครื่องประมาณแปดพันกว่าเพลง 40 กว่า
gbs เหมือนกันทั้งสองเครื่อง ผมมีโครงการจะซื้อเคริ่องใหม่ทั้งสองระบบปีหน้า สำหรับ pc viao ผมเก็บโปรแกรมนี้ไว้ที่
drive d ถ้าผมจะcopy โปรแกรม itune จาก drive d ไปเก็บไว้ใน ex hdd พอผมได้เครื่องใหม่ทั้งสองระบบ ผมจะ
สามารถ copy itune ไปไว้ใน เครื่อง imac ใหม่ผมได้ด้วยไหมครับ และเพลง ในplaylist ที่ผมสร้างไว้จะมาด้วยไหมครับ
ผมไม่มั่นใจว่า เครื่อง imac จะสามารถ รับโปรแกรมที่เรา copy มาจาก เครื่อง pc ไหมครับ ช่วยแนะนำผมหน่อยครับ

nickoe's picture
4320
อืม

ตอนนี้ไฟล์ตัวเพลงจริงอยู่ใน ext hdd ใช่มั๊ยครับ
เราก็ copy folder iTunes ที่อยู่ใน system ไปครับ
ข้างในจะมี data ของพวก playlist ต่างๆเก็บไว้ครับ
เอาไปวางไว้ ที่เดิมหลังจากได้เครื่องใหม่ iTunes
จะจัดการต่อเองครับ

272
คุณ nickoe ครับ แล้ว หน้าปก

คุณ nickoe ครับ แล้ว หน้าปก albums ต่างๆ มันจะมาด้วยเหมือนเดิมไหมครับ เพราะมันมีประมาณ เกือบห้าร้อย albums ส่วนใหญ่ผมซื้อมาจากต่างประเทศ ถ้าให้เริ่มต้นทำใหม่ ใช้เวลานานมาก ผมหมายถึงกับเครื่อง imac นะครับ

อีกคำถามนะครับ เครื่องทั้งสองผมมีเพลงเหมือนกัน แต่ playlist ไม่เหมือนกัน เราจะสามารถ copy เฉพาะ playlist มาลงได้ด้วยไหมครับ

ultraman_kk's picture
57
ใน mac มันจะอ่านไฟล์เป็น XML

ใน mac มันจะอ่านไฟล์เป็น XML ทุกๆ อย่างที่เราสร้างไว้ใน Itunes มันจะมาทั้งหมด รวมถึง App และ VDO ด้วย
ทำตามที่คุณ nikoe บอกได้เลยครับ
ส่วนใน Windows ผมไม่แน่ใจครับ เพราะยังไม่เคยลองทำ แต่ถ้าเดาผมว่าไม่น่าจะทำได้ เพราะเวลาเราสร้าง playlist มันเหมือนเป็นการถามหา link เพลงจาก Foder ต้นทางเลย
แต่ใน mac มันจะเป็นการ Copy ไปรวมที่ Itunes เลย
ยังไงรอคนอื่นมาตอบอีกที่นะครับ

minemind's picture
3876
ถ้าแน่ใจว่า

ถ้าแน่ใจว่า ทุกอย่างเหมือนกันหมด ก็สามารถ export playlist ออกมาเก็บไว้ก็ได้ครับ เวลาย้ายเสร็จก็สั่ง import เฉพาะ playlist นั้นเข้าไปได้เหมือนกัน เพราะตัว playlist จะจำแค่ว่าไฟล์อยู่ที่เดิมรึเปล่า ถ้าไม่ก็เปิดเพลงนั้นไม่ได้ครับ

272
คุณ minemind ครับ

คุณ minemind ครับ ทุกอย่างเหมือนกันครับ ยกเว้นหน้าปก บางalbums ไม่เหมือนกัน แต่เพลงเหมือนกันครับ เราexport playlist ของmacมาใส่เหมือนเดิมได้เลยนะครับ ยินดีและขอบคุณมากครับ