MBW ช้าและกระตุกมากก รบกวนด้วย

sodsanid's picture
2
ผมใช้ MBW อยู่ดีก้อช้า และกระตุกมาก และรู้สึกเหมือนว่าพัดลม CPU จะบูตตลอดเวลา เหมือน CPU ค้าง

ผมได้ทำการ Repair Disk แล้ว ก็ไม่หาย รีเซตแรม ก็ไม่หาย SMC ก็ไม่หาย

พอลองมา Check Activities Monitor ดู Kernel_Task ทำงานกิน CPU ตลอด

ไม่ทราบว่ามีวิธีแก้ยังไงบ้างครั้บ รบกวนด้วยครับ

minemind's picture
3876
os version อะไรครับ

os version อะไรครับ

sodsanid's picture
2
10.8.4 ครับ

10.8.4 ครับ

minemind's picture
3876
โทษทีครับ

ของผมก็เป็นบางช่วงครับ นั่งเล่นอยู่ อยู่ๆ cpu ก็วิ่งขึ้นมาทั้งๆที่ไม่ได้ทำอะไร ตอนนี้ผมยังไม่ได้หาข้อมูลเลยครับว่าเกิดจากอะไร ไม่สามารถให้คำตอบได้เหมือนกันครับตอนนี้

aircadet46's picture
59
เท่าที่ไปช่วยหาข้อมูล

เท่าที่ไปช่วยหาข้อมูล มีแจ้งไว้ในเวปต่างประเทศ อากาารลักษณะนี้ temp sensor บน Logic บอร์ดมีปัญหาครับ ทำให้เครื่องเข้าใจว่า มีอุณหภูมิสูง จึงสั่งเร่งรอบพัดลม และลดความเร็วการทำงานของ CPU ทำให้ทุกอย่างช้าไปหมด พร้อมกับพัดลมที่ดังหึ่ม

วิธีแก้ Reset PRAM ถ้าไม่หาย ต้องเปลี่ยนบอร์ดครับผม