format hd ext`ให้ใช้ได้ทั้ง เครืี่อง mac `และ window แบบไฟล์ใหญ่เกิน 4 gb

kittikorn's picture
272
ผมเพิ่มกลับจากงาน commart และได้ซื้อ hd ext seagate 2tb มาครับ ผมจะFormate แบบไหนที่ใช้ได้ทั้ง mac และ window ครับ ต้องการเก็บไฟล์ใหญ่เกิน 4 gb ต้อง format ผ่าน เครื่อง window หรือ mac ดีครับ ช้วยแนะเป็นขั้นตอนผมหน่อยนะครับ

minemind's picture
3876
exFat สามารถใช้ได้มั้ mac และ

exFat สามารถใช้ได้มั้ mac และ win ครับ

แต่ถ้า win xp ต้องลง plugin เพิ่มมั้งครับ แต่ exFat จะไม่ support กะ smart tv หรือ player ต่างๆครับ

3876
Finder > Application >

Finder > Application > Utilities > Disk Utility > ด้านซ้ายเลือก ที่ยี่ห้อ Hdd ที่ซื้อมา > ไปที่ tab Erase > ตรง format เลือก exfat > กด erase และรอครับ

272
ขอบคุณมากครับ คุณ minemind

ขอบคุณมากครับ คุณ minemind แล้ว exfat สามารถ copy ไฟล์ใหญ่เกิน 4 gb ไหมครับ

อีกคำถามนะครับ การ format เป็น ntfs-3g (Fuse) หรือ MS-Dos (Fat 32) สามารถ ใช้ได้ทั้งสองระบบ

และ copy ไฟล์ใหญ่ ได้เหมือนกันไหมครับ

3876
format NTFS

ถ้าลง ntfs-3g กับ macfuse ก็ได้ครับ แต่ผมไม่ทราบว่ายัง upport os version ใหม่ๆอยู่บ้างรึเปล่า

272

ultraman_kk's picture
57
ถ้าเป็น NTFS ต้องลงโปรแกรมบน

ถ้าเป็น NTFS ต้องลงโปรแกรมบน MAC เพิ่มครับ แต่ถ้าเป็น MS-Dos (Fat 32) สามารถใช้ได้เลย แต่จะมีปัญหาว่าห้าม Copy ไฟล์ใหญ่ที่เป็นไฟล์เดียวเกินกว่า 4 GB ครับ เช่นหนังที่เป็น HD มา

272
ขอบคุณมากครับ คุณ ultraman

ขอบคุณมากครับ คุณ ultraman _kk

สรุปแล้ว exfat ดีที่สุดซิครับ ใช้ได้ทั้งสองระบบ และ copy ไฟล์ใหญ่ได้

pippo's picture
2469
ไม่ทราบบอกช้าไปไม๊

เคยอ่านเจอบทความเค้าเขียนไว้ประมาณว่า ExFAT จะทำการกู้ไฟล์ได้ยาก และไม่ค่อยประสบความสำเร็จนัก เมื่อ HDD เกิด Bad Sector หรือ Error ขึ้น

แต่โดยส่วนตัว ยังไม่มีประสบการณ์ตรงนะครับ เพราะผมเสียบใช้เป็นครั้งคราว ใช้เสร็จก็ถอดออก ยังไม่เจอ Error ให้ปวดหัวครับ

272
ขอบคุณมากครับ คุณ pippo

ขอบคุณมากครับ คุณ pippo ไม่ช้าไปหรอกครับ ถึงแม้ว่าformat ไปแล้วก็ยัง ทำซำ้ใหม่ได้ครับ สรุปแล้วหากผมต้องการใข้ HDD ทั้งสองระบบ และต้องการให้copy ไฟล์ใหญ่ที่เกิน 4 gb ได้ ควร format แบบไหนครับ ช่วยแนะอีกหน่อยนะครับ

2469
ผมคิดแบบนี้ครับ

ExFAT ก็สะดวกดี ไม่ต้องหาลง Driver NTFS อะไรเพิ่มเติม ถ้าใช้เป็นครั้งคราว ไม่ได้เสียบทิ้งไว้ยาวๆ ก็น่าจะได้ครับ ประเเด็นคือการเสียบทิ้งไว้ยาวๆ เวลาเครื่อง Mac เกิด Crash ขึ้นมามีโอกาสพาเอา Ext.HDD ที่เสียบค้างไว้พาลเจ๊งไปด้วยน่ะครับ

NTFS แบบเสถียรหน่อยอาจต้องเสียสตางค์ซื้อ เช่น Tuxera NTFS หรือ Paragon NTFS ก็ถือว่าดีครับ แต่อาจมีปัญหาเล็กน้อยเวลา Up Version OS X อาจต้องเสียสตางค์ใหม่ เพราะเวอร์ชั่นของ Driver พวกนี้ที่เคยซื้อไว้อาจไม่ Support ต้องซื้อ Vresion ใหม่ตามครับ

สรุปเลยว่าถ้าลักษณะการใช้งาน ไม่ได้เสียบ Ext.HDD แบบทิ้งไว้ยาวๆ ผมจะเลือก Format แบบ ExFAT ครับ

272
ขอบคุณมากๆจากใจจริงครับ

ขอบคุณมากๆจากใจจริงครับ ตกลงผมจะ format เป็น exfat ครับ

ขอถามนอกเรื่องหน่อยนะครับ mmm มีแบบพูดคุยแบบ chat คล้ายๆกับ เฟสบูค ไหมครับ หรือ skype ก็คุยสะดวกดีนะครับ

3876
ถ้าเป็นแบบส่วนตัวของแต่ละคนนะครับ

แต่ก่อนเคยมีก๊วน ichat ครับ แต่หลังๆ พี่ๆน้องๆแต่ละคน ต้องทำงานมีหน้าที่รับผิดชอบมากขึ้น ก็เลยไม่มีเวลา บางช่วงใน mmm มีคำถามแต่ไม่มีเวลามาตอบ ยังไม่รวม

แต่ถ้าเป็น social media อื่น ของ mmm จะมี facebook กับ twitter ที่พี่ก๊อกเปิดไว้ครับ ถ้าว่างๆจะเห็นพี่ก๊อกเข้าไปตอบอยู่

272
แล้ว facebook -ของ mmm จะadd

แล้ว facebook -ของ mmm จะadd อย่างไรครับ ขอ address ได้ไหมครับ

3876
น่าจะ

https://www.facebook.com/macmuemai

กด like fanpage มั้งครับ

272

272
คุณ pippo ครับ

คุณ pippo ครับ ขอคำแนะนำอีกหน่อยนะครับ ผมเสียบ hdd เพีื่อที่จะ format เป็น exfat แต่พอมาเช็คที่ตัว hdd เขาformatมาเป็น NTFS-3(MAC FUSE) อยู่แล้วครับ ก็เลยไม่มั่นใจ ว่าควรตัดสินใจอย่างไรดีครับ

2469
เป็น

Format มาตรฐานจากผู้ผลิตนะครับ โดยปกติก็จะมี Bundle พวก NTFS for Mac มาให้ด้วยสำหรับ Ext.HDD ที่มี Brand ก็จะมีให้ครับ

อยู่ที่เราครับ จะใช้แบบนี้ต่อไป หรือจะ Format เป็น ExFAT ก็อยู่ที่การตัดสินใจครับ โดย Backup พวกโปรแกรม Bundle ไว้ที่อื่นก่อนก็ดีครับ

272
ผมอยากจะ format เป็น ExFat

ผมอยากจะ format เป็น ExFat ครับ แต่ไม่รู้จะ copy bundle ไว้อย่างไรครับ

2469
สร้าง

โฟลเดอร์ใหม่ที่ HDD บนเครื่อง แล้วลาก copy ไปเก็บไว้ในเครื่องเราก่อนครับ แล้วเข้า Disk Utility ทำการ Format ครับ

ขั้นตอนตามน้องต่ายใน reply #2 น่ะครับ

272
ขอบคุณทั้ง คุณ pippo และ คุณ

ขอบคุณทั้ง คุณ pippo และ คุณ minemind มากครับ ผมมารบกวนที่ mmm หลายครั้งแล้ว และก็ได้รับคำแนะนำที่ดีมาตลอด
ไม่รู้จะตอบแทนอย่างไรดี แต่ก็ยินดีมากครับ