อัพเดท 10.8.4 แล้วค้างหน้าเลือก user ค่ะ

Guitarpicking's picture
89
ใช้ iMac 27" late2012 นะคะ
พออัพเดทเป็น 10.8.4 แล้วมันจะรีสตาร์ท
ไม่สามารถขยับเม้าส์ได้เลยค่ะ tt'
จะค้างอยู่หน้าเลือก user
ลองปิดเปิดเม้าส์ก็ขึ้นว่า connected นะคะ
ต้องใช้วิธีกดปุ่ม power 1 ครั้งเพื่อให้ sleep แล้ว
กดอีกครั้งเพื่อให้สามารถใช้ได้ตามปกติค่ะ
เบื้องต้นแก้ไขปัญหาได้จากตรงไหนบ้างคะ

รบกวนด้วยค่ะ
ปล.พอแมคใช้ดีก็หายเงียบ พอมีปัญหาก็ขอเข้ามารบกวนในเว็บนี้ด้วยนะคะ
ขอบคุณมากค่ะ

minemind's picture
3876
แก้แบบง่ายๆไปก่อนได้มั้ยคะ ไป

แก้แบบง่ายๆไปก่อนได้มั้ยคะ

ไปแก้ที่ System Preference > Security & Privacy > เอาเครื่องหมายหน้า require password ออก

89
ขอบคุณมากนะคะ

ขอบคุณมากนะคะ

89
คุณ mindmind คะ

ถ้าอยาก remove ส่วนที่เพิ่งอัพเดทไป สามารถทำได้ไหมคะ?

minemind's picture
3876
Restore system ผ่าน time machine ได้อย่างเดียวครับ

ถ้า time machine ไว้ก่อนหน้าที่จะ update ก็ restore ผ่าน recovery mode โดยเลือก time machine ได้ครับ