ทำไม mac เล่นเกมส์ถึงกระตุก (ไม่ใช่การกระตุกแบบเน็ตช้าแต่เป็นการกระตุกแบบ spec ไม่ถึง)

ftlouie's picture
2
คือ ผมซื้อ mac มาปีกว่าแล้วครับ ยังไม่เข้าใจเลยว่าทำไม mac ถึงเล่นเกมส์ได้ไม่ดีทั้งๆที่ spec เครื่องดีกว่ามาก

เปลี่ยนเทียบการ NoteBook น่ะคับ ผมเล่นเกมส์เดียวกัน เน็ตเดียวกัน ใช้สาย lan windows7 เหมือนกัน

mac : CPU: Core i5-2400S @2.5 GHz
ram: 8 GB
การ์ดจอ AMD Radeon HD 6750M 1387MB

Notebook Benq CPU Core2Duo 2.1
ram 4 GB
nVidia GeForce 8600M GS

เล่นเกมส์เดียวกัน ปรากฏว่า ทาง mac ที่ สเปกสูงกว่ามาก เล่นกระตุกมากกกกกก เหมือน Spec ไม่ถึง เล่นผ่าน Boot
Camp
ทาง notebook ยังเล่นได้ดี แต่ร้อน ต้องพักบ่อยๆ mac ก็ร้อน มีพัดลมเป่าช่วยอีกต่างหาก

ผู้รู้ช่วยตอบที ใช้มา 1 ปีกว่าๆ ถึงกับอยากจะขายทิ้งซ่ะล่ะ แต่มันต้องทำงาน เลยต้องพึ่งมามัน เลยเลี่ยงการเล่นเกมส์บน mac แต่ขายขี้หน้าเพื่อน เมื่อมีคนมาเล่น แล้วบอกว่า ทำไม mac กากจังว่ะ ดีน่ะที่ไม่ซื้อ มีตังส์อย่างเดียวไม่พอต้องโง่ด้วยถึงจะซื้อ mac ได้ จี๊ดเลยคับ

minemind's picture
3876
เดา

ตอบยากเหมือนกันครับ เพราะอาจจะเกี่ยวกับ driver หรือ graphic card ไม่ support เท่าที่ควร

แล้วก็ไม่รู้จะช่วยแก้ได้อย่างไรเหมือนกัน ซื้อมาแล้วก็คงต้องใช้กันต่อไป

ftlouie's picture
2
งั้น

งั้นผมอยากถามคนใช้ imac 2011 คนอื่นๆ ที่เอามาเล่นเกมส์หน่อยครับ ว่าเป็นเหมือนกันมั้ย หรือไม่มีปัญหาอะไรเลย หรือเป็นเฉพาะเครื่องผมเท่านั้นที่ประสิทธิภาพย่ำแย่ >"< driver ก็ update ใหม่ ล่าสุดแล้วด้วย >"< ใช้ driver ตัวนี้เลย ล่าสุด Apple Boot Camp Windows 7 and Windows Vista Software Graphics Drivers จาก http://support.amd.com/us/gpudownload/Pages/bootcamp-win7.aspx ผมก็พยายามทำทุกวิถีทางแล้วน่ะเนี่ย >"< ram 8 GB ก็น่าจะเพียงพอในการใช้งานแล้วด้วย

ปล. มีคำถามนิดนึงคับ การ์ดจอ AMD Radeon HD 6750M 1387MB อยู่ในเงื่อนไข Graphic Card - Nvidia 8600 GT or higher หรือไม่คับ และ Graphic Card - Nvidia 560 TI or higher อยู่ในเงื่อนไข 2 ตัวนี้มั้ยครับ ถ้าให้ดี มีเวปอะไร เปลี่ยนเทียบการ์ดจอ จากมากไปน้อย มั้ยคับ

ขอบ พระคุณอย่างสูง

minemind's picture
3876
6750 สูงกว่าแน่นอนครับ

6750 สูงกว่าแน่นอนครับ ส่วนอีกรุ่นผมไม่แน่ใจ แต่คิดว่าน่าจะสูงกว่า ถ้าซื้อมาไม่เกิน 5 ปีนี้

จริงๆแล้วการ์ดจอนี่มันต้องเปลี่ยนเทียบตัว benmark ด้วย ผมยกตัวอย่าง case study ที่ office ผมแล้วกันครับ designer ที่ office เนี่ยใช้การ์ดจอ รุ่นนึงของ nvidia ถ้าเทียบกันแล้วรุ่นนั้นถือว่าแรงพอสมควรเลยครับ เล่นเกมได้สบาย แต่ทำงาน 3D ได้กระตุกมาก จากการไล่เช็คปัญหาพบว่า nvidia รุ่นนั้นไม่ support กับโปรแกรม 3Dsmax เท่าที่ควร เลยทำให้ทำงานได้ช้ามาก

ผมเล่าให้ฟังแค่นี้นะครับ

nickoe's picture
4320
คือ

เรื่องนี้มันว่ากันยากนะ
เพราะเกมส์ที่ไม่ได้เริ่มพัฒนาบน mac แต่ port มาหลังจากสร้างบน pc เสร็จแล้ว
จะให้มาทำงานบน mac ได้สมบูรณ์คงจะยากครับ มันก็ต้องมีกระตุกบ้างอะไรบ้าง
crash ไปเฉยๆเลยก็มีครับ ซึ่งเกมส์ส่วนใหญ่ที่เล่นๆกันก็พัฒนาบน PC เป็นหลัก

ไม่ต้องเอา PC หรือ Mac หรอกครับ ผมเองเล่น ps3 เมื่อไปเทียบกับ xbox
เห็นได้ชัดเลย เรื่องของเกมไหนพัฒนาบน platfrom อะไร
ความสามารถในการประมวลผมมันขึ้นอยู่กับ platfrom หลักที่เกมนั้นๆถูกพัฒนาด้วยครับ

ดังนั้นจงอย่าซีเรียสในเรื่องที่ว่า mac เล่นเกมไม่ดีเท่า pc

pippo's picture
2469
ขอถามหน่อยครับ

Windows บนเครื่อง Mac เนี่ย เวลาจะเอามาเล่นเกมส์ จะต้องลงพวก DirectX หรือเปล่า
ไม่มีประสบการณ์เล่นเกมส์บน Mac จริงๆ ครับ

mong's picture
39
ไม่รู้เกี่ยวมั้ยนะครับ เคยใช้

ไม่รู้เกี่ยวมั้ยนะครับ เคยใช้ nvidia เทียบกับ radeon (แต่เป็นรุ่นเก่าทั้งคู่นะครับ) บางเกมมันเหมือนออกแบบมาให้nvidia นะครับ ไม่ทราบลองหา การ์ด nvidia ลองเปลี่ยนแล้วเล่นดูอีกครั้ง อาจจะการ support ของเกมรึเปล่าครับ
อีกอันนึงคือ ผมเคยเล่นเกมบน mbp เป็นเกมเก่าแล้ว ทั้งที่เครื่องนี้ใหม่กว่า ตัว notebook อีกเครื่องที่ติดมาเป็น windows ของ toshiba ปรากฎว่าเล่นแล้ว mpb แสดงผลแล้ว texture พื้นหายไปหมดเลย ผมเล่นผ่าน bootcamp เพื่อไปรัน os win7 ไม่ได้ใช้ parallel นะครับ ถ้าไงลองหาเกมที่เล่นไม่ทราบมีเวอร์ชั่น mac มั้ยเอามาลองเทียบกันอีกทีดีกว่าครับ

CANLOF's picture
232
....

ที่ว่าเล่นเกมนี่คือเล่นผ่าน BootCamp Windows 7 เหรอครับ หรือว่าเล่นใน OS X เป็นเกม for mac ????

ปกติถ้าเล่นผ่าน BootCamp ลง Driver ครบก็ไม่น่าจะมีปัญหานะครับ นอกจากปัญหาความร้อน
แล้วที่ว่ากระตุกคือปรับกราฟฟิคของเกมแบบไหนครับ ถ้าปรับสูงมันก็อาจจะกระตุก ปรับแตกต่างกันหรือเปล่าครับ