มีปัญหาเรื่องโปรแกรม MS for mac 2011

artbum's picture
78
เอาไฟล์ word จากใน windows พอมาเปิดในเครื่อง macbook ผมที่ลง ms for mac 2011 ไว้มันขึ้นเป็นตัวเหลี่ยมน่ะครับ (เฉพาะภาษาไทย) เลือก font อย่าง tahoma มันก็จะเด้งมาเป็น font Krungthep แต่สามารถ copy มาวางในโปรแกรม text edit ได้ไม่เป็นไร มีงานต้องส่งด้วย T_T

AttachmentSize
Screen_Shot_2556-04-23_at_9.37.45_PM.png78.78 KB
CANLOF's picture
232
...

ถ้าจะทำงานส่ง ผมแนะนำให้ทำฝั่ง Windows ครับ เพราะ office เปิดข้ามฝั่งแล้วมันจะเพี้ยนครับ

minemind's picture
3876
load openoffice

load openoffice มาใช้แทนก่อนฮะ

78
openoffice สามารถเปิดไฟล์

openoffice สามารถเปิดไฟล์ word 2003 - 2011 ได้เลยมั๊ยครับ หรือถ้าผมจะส่งไฟล์ที่ทำจาก openoffice ไปยังคนอื่นที่ใช้ ms word , excel ก็จะเปิดได้ใช่มั๊ยครับ

Fishbone's picture
6
โหลดฟอนด์ไทยสำหรับ mac เพิ่มเติม

เคยมีประสบการณ์แบบนี้เหมือนกันครับ จะเกิดกับฟอนด์ไทยโดยเฉพาะ แก้ไขโดยโหลดฟอนด์ไทยเพิ่มเติม (ติดตั้งเข้าไปที่ fontbook.app)
อ้างอิงและโหลดฟอนด์จาก http://beraeng.blogspot.fr/2012/01/mac.html หรือ
http://ninelouis.com/content/%E0%B9%80%E0%B8%9E%E0%B8%B4%E0%B9%88%E0%B8%...

แล้วทำการ drag ข้อความและคลิกเปลี่ยนเป็นฟอนด์ไทย แต่อย่างไรก็มักจะมีปัญหาความไม่เข้ากันระหว่าง ms office for mac และ windows อยู่ดี (สำหรับฟอนด์ไทย) เช่น การจัดหน้าอยู่ดี เป็นต้น

3876
มาเตือนฮะ

เป็นไปได้ พยายามอย่ายุ่งกะ font book ฮะ

78
ขอบคุณครับ คือผมก็งงน่ะครับ

ขอบคุณครับ คือผมก็งงน่ะครับ เพราะใน ms office ผมก็ยังเห็นมี font อย่าง tahoma ก็ยังเปิดไม่ได้ แบบนี้ที่บอกว่าให้โหลด font เพิ่มเติมก็คือโหลด font ฝั่ง windows เหรอครับ หมายถึงว่าผมสามารถเอา font จากเครื่อง windows มาลงในโปรแกรม font book ของ mac ได้ ผมเข้าใจถูกมั๊ยครับเนี่ย

3876
font สามารถนำมาใส่ได้ครับจาก

font สามารถนำมาใส่ได้ครับจาก ฝั่ง Windows โดยที่นำไปใส่ที่ Home > Library > Font แทน "อย่าเอาไปใส่ที่ font book" เพราะถ้าเครื่องเอ๋อ ท่านต้องมานั่งลบ font นั้นทิ้ง ถ้าลบไม่ได้ก็ต้อง format ใหม่ครับ

ทำความเข้าใจตรงนี้นิดนึงนะครับ font ที่แสดงในรายการ list ของ font "ไม่ได้แปลว่าจะแสดงผลเป็นภาษาไทยได้ทุก font"

78
ขอบคุณมากค๊าบ

ขอบคุณมากค๊าบ

78
ลองแล้วครับ โดยการไปโหลด font

ลองแล้วครับ โดยการไปโหลด font ราชการ และไป copy font จากในเครื่อง windows มาโดยผมได้ทำเป็น folder ไว้แล้วก็เอาไปใ่สไว้ที่ macintosh HD > library > fonts เรียบร้อย จากนั้นก็ไปเอาไฟล์ .doc ที่เคยเปิดแล้วเป็นตัวสี่เหลี่ยมมาลองเปิด รอบนี้เปิดได้ครับ แต่มันจะเป็นเเบบนี้ (ตามรูปแนบ) มันเป็นเพราะอะไรน่ะครับ มีวิธีแก้ไขมั๊ยครับ

3876
ไม่มีครับ

ไม่มีครับ