ถามเกี่ยวกับ DVD ใน macbook ครับ

artbum's picture
78
คือว่าผมโหลดหนังมาจะเขียนลงแผ่น พอใส่ DVD แผ่นเปล่าเข้าไป แป๊ปนึงแผ่นมันก็เด้งออกมาน่ะครับ หรือเอาแผ่นหนังใส่เข้าไปมันก็เด้งออกมาเหมือนกันครับ แต่ลองเอาแผ่นโปรแกรมของ mac ใส่เข้าไปมันก็ขึ้นให้น่ะครับ เป็นรูปแผ่นที่หน้า desktop แล้วก็สามารถเข้าไปในแผ่นได้ด้วยครับ
แล้วทีใส่แผ่นหนัง แผ่นเปล่าเข้าไปทำไมมันเด้งซะงั๊นล่ะ มีวิธีแก้ไขมั๊ยครับ ขอบคุณครับ

AttachmentSize
Screen_Shot_2556-04-21_at_3.52.03_PM.png29.06 KB
minemind's picture
3876
แผ่นเปล่าที่ใส่ไปมันอาจจะไม่อ

แผ่นเปล่าที่ใส่ไปมันอาจจะไม่อ่านก็ได้ครับ ก็เลยเด้งออกมา ลองเปลี่ยนไปใช้แผ่นอื่นดูครับ หรือเปลี่ยนยี่ห้อ เป็น verbatim mitsu แทนครับ

artbum's picture
78
ขอบคุณครับ

ขอบคุณครับ

nickoe's picture
4320
จากประสบการณ์

แผ่น dvd หรือ cd ทั้งหลาย บางครั้งแต่มีรอยนิดหน่อย
mac ไม่ยอมอ่านเลยนะครับ เด้งตลอด
แผ่นเปล่าเกรดต่ำๆ บางครั้งเด้งตลอดเช่นกัน

ผมเลือกใช้ยี่ห้อที่มีคุณภาพในการแก้ปัญหานี้ครับ
หลังจากนั้นผมไม่พบปัญหาอีกเลย