มีปัญหาไม่สามารถ Connect to the App store และ iTunes store ครับ

kwangmod's picture
19
สอบถามนิดนึงครับ ตามหัวข้อเรื่องเลยครับ

ผมใช้ iMac 27" 2011 เพิ่งอัพ Mountain Lion 10.8.3 ไป แต่ว่าหลังจากอัพเดทมีปัญหาคือ
1. connect เข้า App store ไม่ได้เลย
2. iTunes store ก็เข้าไม่ได้ด้วยนะครับ
3. เข้าหน้า support ของ Apple.com ไม่ได้ (ไม่แน่ใจว่าเกี่ยวกันไหม)

เลยสอบถามผู้รู้ว่าปัญหานี้แก้ยังไงได้บ้างครับ ไม่แน่ใจว่าเกี่ยวกับ Host file, DNS อะไรพวกนี้ด้วยหรือเปล่าครับ
เมื่อวานลองหลายอย่างล่ะครับ แต่แก้ไม่จบสักทีครับผม

รบกวนพี่ๆผู้รู้ด้วยครับผม

ขอบคุณคร้าบบบบบ

minemind's picture
3876
ลองแก้ dns ไปที่ 8.8.8.8

ลองแก้ dns ไปที่ 8.8.8.8 ดูก่อนฮะ

19
แก้เรียบร้อยแล้วครับผม

ผมแก้ DNS เป็น 8.8.8.8 กับ 8.8.4.4 ทั้งคู้ลแ้วครับผม ยังไม่ได้เหมือนกันครับ

19
อัพเดทสถานการณ์ครับ

ผมลองหลายวิธีแล้วครับ ตอนนี้ลองแก้ Host กลับไปเป็น Default แล้วก็ยังไม่หายครับผม
ใครพอทราบวิธีอื่นๆช่วยแนะนำด้วยคร้าบบ

3876
ถ้าเกิดจากการ upgrade version

ถ้าเกิดจากการ upgrade version ขึ้นมาจาก version เก่า ผมว่า clean install ไปอีกรอบนึงเถอะครับ

19
ว่ากำลังจะลองแบบนั้นล่ะครับ

คิดว่าเดี๋ยววันนี้จะลอง Clean install สักทีนึงครับ
ขอบคุณครับผม

19
ท่านผู้รู้ท่านมีอะไรแนะนำเพิ่มเติมไหมครับ

รบกวนท่านผู้รู้แนะนำด้วยครับผม มีใครเคยเจอเคสนี้ หรือว่ามีวิธีไหนแนะนำอีกไหมครับผม

nickoe's picture
4320
อืม

ลองไปต่อเนทที่อื่นแล้วเข้าได้มั๊ยครับ
บางทีอาจจะเกี่ยวกับ isp นะ
ลองโทรปรึกษาดูครับ

19
ทุกอย่างปกติดีครับผม

คือ iMac ผทปกติมากครับ เข้าเวป โหลดบิท อะไรทุกอย่างปกติมาก แต่ติดแค่ 2 อย่าง
1. Connect MAC app store ไม่ได้
2. Connect iTunes store ไม่ได้

แก้จนจะหมดหนทางแล้วครับผม

3876
มั่วเลยฮะ

ลองมั่วๆ repair disk, repair permission disk, reset pram, reset smc เผื่อจะหายครับ ถ้าไม่หายก็ format ครับ

pippo's picture
2469
ลอง

Delete (-) Ethernet Port แล้ว Create (+) ใหม่ดูก่อนครับ ที่ System Preferences > Network

19
ทำมาหลายวิธีมากๆแล้วครับ

สงสัย คงต้องจำยอม Format ใหม่จริงๆ รบกวนพี่ๆช่วยแนะนำวิธี clean install หน่อยครับ

19
ในที่สุดก็กลับมาใช้ได้แล้วครับแต่.......

อยู่ดีๆก็กลับมาใช้ได้ซะงั้นครับพี่น้อง โดยที่ผมไม่ได้เปิด iMac มาประมาณ 4 วัน แล้วอยู่ดีๆก็ใช้ได้ครับ แต่ว่าเหมือนว่าจะไม่สมบูรณ์ เพราะว่ารูปที่เคยแสดงไม่ขึ้นนะครับ ขึ้นเป็นเครื่องหมายอะไรเอ่ย(?) แทนครับ

ยังไงก็ขอบคุณทุกๆท่านที่เข้ามาช่วยนะครับ