เครื่องไม่ยอม eject

od2504's picture
1077
finder เห็น folder แต่ไม่สามารถ eject แผ่นออกได้ ไม่ทราบว่าเพราะอะไร และควรทำอย่างไรครับ 

ikok's picture
10285
พอ eject แล้วเค้าเตือนอะไรบ้างครับ?

มีข้อความเตือนอะไรขึ้นมาบ้างหรือเปล่าครับ?

1077
/ไม่มีข้อความใดๆ ครับ

/ไม่มีข้อความใดๆ ครับ ท้งไว้สักพักใหญ่ๆๆจะมีสัญลักษณ์ CD ปรากฏ แต่ก็ไม่สามารถอ่านข้อมูลได้

/พยายาม eject ทุกรูปแบบแล้วไม่ได้
/สมาชิกโพสที่ freemac หลายคนใช้แผ่นบางเข้าไปแซะ แต่ยังไม่อยากลอง คิดว่าหากไม่ได้ จะไปที่ศูนย์ (ร้านที่ซื้อ)
/คุณ kok กรุณาแนะนำด้วยครับ 
1077
/แล้วก็ไม่สามารถ ShutDown ได้

/แล้วก็ไม่สามารถ ShutDown ได้ ต้องกด power Switch ค้างไว้เพื่อปิดเครื่อง

/สงสัยจะโคม่าน่ะครับ
10285
แบบนี้สังสัยต้องเข้าศูนย์แล้วล่ะครับ

เอาใจช่วยนะครับ ขอให้กลับมาสู่สภาพปรกติไวไว

nickoe's picture
4320
อาการนี้

เข้าศูนย์น่าจะดีที่สุดจริงๆครับ

1077
eject ได้แล้วครับ

eject ได้แล้วครับ เหมือนเส้นผมบังภูเขาจริงๆ

/ใช้วิธีกดแป้น Eject ค้างไว้ขณะเปิดเครื่อง แผ่นจะออกมาตามปกติครับ (ลูกศิษย์ที่ศูนย์แนะนำอย่างนั้น และบอกว่าหากใส่แผ่นด้วยวิธีปกติ แล้ว eject ไม่ได้ ให้ใช้วิธีนี้ก่อนส่งศูนย์)
/ส่วนเหตุนั้น คาดว่ามาจากคุณภาพของแผ่น ผมรู้สึกว่ามันมีแดงๆ บริเวณขอบมองทะลุผ่านไปอีดด้านได้ (ดังภาพ) ทำให้ไม่สามารถอ่านข้อมูลได้ (คราวต่อไปก่อนใส่แผ่นต้องมีสติ)
/ต้องขอขอบคุณคุณ kok และคุณ nickoe มากที่เป็นห่วง นี่อาจเป็นเทคนิคสำหรับมือใหม่ได้นะครับ
10285
ยินดีด้วยนะครับ

เดี๋ยวเก็บเข้าห้อง tip & trick นะครับ =)

nickoe's picture
4320
ผมนึกว่า

ลองวิธีนี้ไปแล้ว ฮา.......
คุณภาพของแผ่นนี่มีผลก้บ mac มากครับ ตอนนี้เป็นไปได้ผมอยากจะหา external มาใช้สักตัวจริงๆ

10285
ซื้อเลย ๆ

ของ lg ตัวขาว ๆ ที่ผมเคยรีวิวไปก็ใช้ดีนะ =)

http://macmuemai.com/content/543

Mixmerize's picture
1480
ตอนแรก

ที่ใช้เจ้า iMac ก็เหวอเหมือนกันครับ เพราะอยู่ในช่วงกำลังย้ายข้อมูลจาก PC มา โดยใ้ช้แผ่น DVD ปรากฏว่าแผ่นค้าง ก็หน้าเสียเลยครับ

แต่ลองกด Eject ค้างก็ออก ก็เลยโล่งใจ แหะๆ