Nannie's picture
600
จากที่ใช้ iPhone มาร่วมเดือน ก็เริ่มพกกล้องน้อยลง เพราะว่ารูปภาพที่ได้จาก iPhone คุณภาพก็พอใช้ได้ทีเดียว
คงต้องบอกว่า ถ้าใครชอบถ่ายรูป ฟังเพลง ส่งอีเมล์ iPhone ก็เป็นตัวเลือกที่ไม่เลวทีเดียว

แต่สำหรับคนที่มี่ Gadget ทุกอย่างอยู่แล้ว ก็ต้องลองชั่งน้ำหนักกันเองนะคะ ระหว่างจะแบกทุกอย่างใส่กระเป๋าทุกวัน ไอพอด กล้อง ปาล์ม หรือจะเลือกที่จะขายทั้งหมด แล้วถอยไอโฟน ฮ่า~

ที่นี้ เราลองมาดูกัน ว่า app ที่ถูกพัฒนามาสำหรับกล้องไอโฟน มีอะไรบ้าง (app ที่เขียนในนี้ เป็นส่วนหนึ่งของ app ที่แนนลองโหลดมาใช้แล้วไม่มีปัญหานะคะ)

โดยแบ่ง app สำหรับรูปภาพของ iPhone เป็น 2 ประเภท
- App ที่ใช้ถ่ายรูป         ToyCamera  CameraBag   Polarize
- App ที่ใช้ปรับแต่งรูป    PBlite  ColorSplash  SPPhotoFix

ลักษณะการทำงานของแต่ละ app ตามนี้เลยค่ะ...

ToyCamera

กล้องของเล่น 1.99$
รูปที่ได้จะมีลักษณะขอบเทาๆ ดำๆ คมๆ ตามลักษณะกล้องทอยทั่วไปอ่ะค่ะ

CameraBag  

app นี้ ราคาค่อนข้างสูง แต่คคุณภาพก็คุ้มราคาเพราะว่ามีเลนส์ให้เลือกเยอะ แม้กระทั่ง Fish Eye

Polarize

app นี้ เลียนแบบกล้องโพราลอย โดยเราสามารถเลือกรูปที่มีอยู่มา adjust หรือว่าจะถ่ายใหม่ก็ได้

ต่อมาจะเป็น app ที่ใช้สำหรับปรับแต่งภาพ มีหลายโปรแกรมทีเดียวที่ฟรีและใชได้ดี

PBLite 

หลักการของ app นี้ก็คือ แค่ใช้นิ้วระบายสีไปที่รูป ก็จะได้ลวดลายตามที่เราเลือกแล้ว

ColorSplash 
app นี้ ชอบมาก อยากได้รูปแบบนี้มานานแล้ว แต่ใช้ Photoshop ไม่เป็น -.-

เมื่อเราเลือกรูปมาปรับสีในโปรแกรม โปรแกรมจะทำให้รูปเป็นสีเทาโดยอัตโนมัติ
แล้วเราก็ใช้นิ้วระบายในส่วนที่ต้องการให้สีโดดเด่นขึ้นมา ก็จะได้รูปลักษณะนี้ล่ะ มีความสุข...

SPPhotoFix

ใช้ปรับรูปแบบอัตโนมัติ สีขาวำ สีเปีย หรือเลือกเฉพาะส่วนให้สว่างขึ้นก็ได้

ลองโหลดมาเล่นกันดูนะคะ
บางโปรแกรมก็ฟรีเลย แถมใช้ได้ดีอีกด้วย

ซื้อมาแพง ก็หาอะไรมาเล่นเรื่อยเปื่อย เป็นข้ออ้างว่าใช้แล้วคุ้มน่ะค่ะ มีความสุข

ikok's picture
10285
โห.. เต็มเลย

ขอบคุณมาก ๆ ค่ะ ที่เอามาแชร์

พี่ใช้ Polarize อยู่ มีความสุข สนุกดี ~

หนูลอง iBlur สิคะ ทำภาพเบลอ  ๆ สนุก ๆ ได้อีกด้วยนะ ยิ้มปากกว้าง

ninebas's picture
3
อยากได้เหมือนกันครับ

อยากได้เหมือนกันครับ แต่ไม่มีบัตรเคดิตอ่ะดิ แบบนี้ แย่จริงๆ

10285
ไม่ต้องใช้บัตรเครดิทจริง ๆ ก็ได้ครับ

ใช้บัตร k-cyber เอา ของกสิกรครับ เขาจะเป็นบัตรเสมือน แต่ผูกบัญชีเข้ากับที่เรามีฝากออมทรัพย์ไว้กับกสิกรนะครับ

ลองสอบถามรายละเอียดได้จากกสิกรนะครับ ผมก็ใช้แบบนี้อยู่~

ปล.ยินดีต้อนรับนะครับ =)

3
ขอบคุณครับ คุณ

ขอบคุณครับ คุณ ikok

ช่วยตอบคำถามอีกสักนิดนึงน่ะครับ

1. ผมไม่เคยฝากเงินกับกสิกรเลย ถ้าจะทำ บัตร k-cyber จะเหมือนกับเราเปิดบัญชีทั่วไปหรือเปล่าครับ เงินฝากขั้นต่ำเท่าไหร่ + ค่าบัตรด้วยครับ
  2. ถ้า ทำได้แล้ว เราต้องสมัครเพื่อขอ itune id ใหม่ใช่มั้ยครับ เพราะ id อันแรก ผมใส่ข้อมูลเป็น none ไป ไม่ได้ใส่เลขบัตรเครดิต
  3. ถ้าทำได้ครบเสร็จแล้ว เราจะใช้โปรแกรมได้ ภายในกี่วันครับ เงินมันจะหักเร็ว หรือช้า

ขอบคุณครับ

10285
ตอบเกี่ยวกับบัตรของกสิกรเวลาซื้อของผ่านเน็ทนะครับ

ที่คุณจะต้องมี
1.บัญชีออมทรัพย์ หรืออื่น ๆ (โปรดเชคกับทางกสิกรฯ นะครับ) ที่สามารถผูกบริการเข้ากับบัตรเสมือนได้ (ชื่อว่า k-web shopping card ครับ) ซึ่งตัวบัญชีนี้ขั้นต่ำตอนเปิดบัญชีน่าจะเท่ากับการเปิดบัญชีใหม่ทั่วไป ผมจำแน่นอนไม่ได้นะครับ แต่ผมเดาว่า 500 บาท
2.หลังจากเปิดบัญชีแล้ว แจ้งความจำนงว่าต้องการใช้งานกับ k-web shopping card ตอนเปิดบัญชีไปด้วยนะครับ ซึ่งคุณจะได้มาจาก k-web shopping card เนี่ยจะเป็นแค่เลขชุดเหมือนบัตรเครดิทครับ ไม่มีตัวบัตรแข็งมาให้แต่อย่างใด เอาไว้สำหรับซื้อของออนไลน์โดยเฉพาะ

ดูรายละเอียดของ k-web shopping card ได้ที่นี่ครับ
http://www.kasikornbank.com/portal/site/KBank/menuitem.90cbcdb0681e24c78...

หลังจากทำเรื่องแล้ว รอประมาณไม่เกิน 1 สัปดาห์บัญชีคุณน่าจะพร้อมและบัตรเสมือน k-web shopping card ก็น่าจะใช้งานได้ครับ

จากนั้นบน itune คุณน่าจะใส่เลขบัตรเสมือนของ id เดิมของคุณได้เลยนะครับ

หรือถ้าเปลี่ยนรายละเอียดของ id เดิมไม่ได้ ก็ต้องสมัครใหม่ แต่ผมเดาอีกครับ ว่าน่าจะเปลี่ยนของเดิมได้ =)

ลองดูนะครับ

little_fuku's picture
703
พี่แบรด

เป็นพรีเซนเตอร์ให้ K bank ตั้งแต่เมื่อไหร่
หัวเราะร่วน หัวเราะร่วน

10285
ผมชอบตัวมาสคอทเขานะ

เป็นตัวฮีโร่กล้าม ๆ

น่ารักน่าเอ็นดูดีนะครับ 55555

3
อีกอย่างครับ $ ตัวนี้

อีกอย่างครับ

$ ตัวนี้ เป็นค่าเงินของ US Dollar หรือเปล่าครับ

หาเว็บ คิดอัตราแลกเปลี่ยนเป็นเงินไทยได้ที่ไหน

บอกทีคร้าบบ

10285
เรื่องอัตราแลกเปลี่ยน

หาได้จากเวปธนาคารทั่วไปครับ หรือจะเข้า google แล้วพิมพ์ว่า

200 usd in thb ก็ได้ ซึ่งเขาจะแปลงเงินจาก usd (US Dollar) มาให้เป็น thb (Thai Baht) ครับ

ปล. เลขราคาเป็นเงินเหรียญ US ครับ

pippo's picture
2469
ใช้ widget ตัวนี้ก็ได้ครับ

ชื่อ Currency Converter 1.3.1 ผมใช้ประจำเวลาที่ต้องการแปลงค่าเงิน ดูได้หลายสกุลเงินครับ

เป็น Freeware จัดการ Install ลงไว้ใน Dashboard ได้เลยครับ สะดวกดี

10285
ตัว widget เปลี่ยนค่าเงิน

เห็น comment ของคุณ pippo เรื่อง widget เปลี่ยนค่าเงิน ทำให้นึกขึ้นได้ว่า มี widget ทำนองนี้มาให้ใน dashboard แล้วเหมือนกันครับ ชื่อ Converter หลัก ๆ เขาจะเอาไว้แปลงหน่วยเช่นพวกค่า foot -> cm หน่วยอื่น ๆ
แล้วสามารถเลือกเปลี่ยนหน่วยเงินได้ด้วย แต่ว่าเปลี่ยนค่าเงินได้ครั้งละอันครับ