Apple Magic Mouse ใช้ไม่ได้ค่ะ

Nu-eMMa's picture
1837
น้อง Apple Magic Mouse อยู่ๆ ก็ใช้งานไม่ได้ค่ะ .. คลิก เลื่อนไปไหนไม่ได้เลยค่ะ ดูที่ตัวเมาส์ไฟก็กระพริบๆ อยู่ ดูที่ การเชื่อมที่ Mac ก็เชื่อมอยู่ค่ะ ... ทำอะไร ยังไงดีค่ะ ไม่รู้ว่าเสียตรงไหนยังไง แป่ววว

minemind's picture
3876
ถ่านหมดปะคะ

ถ่านหมดปะคะ

1837
ครั้งแรกก้อคิดว่างั้น...

แต่เอามาชาร์ท ละใส่ไปใหม่ก็เหมือนเดิมค่ะ
หาตัวดูแบตไม่เจอ ? ปกติก็มีบอกใช่ม๊ะ

3876
ไม่ทราบค่ะ ไม่เคยใช้เหมือนกัน

ไม่ทราบค่ะ ไม่เคยใช้เหมือนกัน

nickoe's picture
4320
อืม

ลองเอาไปลองกับเครื่องอื่นดูยัง

ikok's picture
10285
ลองเอาไป pair กับเครื่องอื่นดูนะคะ

ถ้ายังไม่ได้ อาจจะได้ส่งศูนย์เข้าไปดูอาการค่ะ

3876
เคยเจอ

เคยเจออาการนี้ค่ะ อาการไฟกระพริบ และ connection lost บ่อย เล่นๆแล้วก็ขยับไม่ค่อยได้ ส่งเคลมอย่างเดียว
ถ้า pair กับเครื่องอื่นแล้วอาการเดิม เป็นไปได้ว่า เสียค่ะ ถ้ามีประกันยู่ลองส่งเคลมดูนะคะ

1837
เดี้ยวจะลอง..หาโอกาสลองกะเครื่องอื่นดูค่ะ

มันคงไม่อยู่ในประกันละค่ะ... 555 ป๊ะป๊าให้มา มันมากะเครื่อง iMac ขอบคุณพี่ต่าย พี่นิก พี่ก๊อกค่ะ ที่แนะนำ เดี้ยวเอ็มลองละจะมารายงานผลนะค่ะ มีความสุข

1837
เย้.. ใช้ได้แล้วค่ะ

น้องเมาส์ใช้ได้แล้วค่ะ ดีใจจริงๆ.. อิอิ (แอบคิดว่าอยู่ว่า ไม่น่าจะเสีย มั่นใจในคุณภาพ Apple อยู่ อิอิ)

วิธีแก้ คือ ลองปิดเมาส์ และไปลบ Bluetooth ที่เคยเชื่อมต่อออกให้หมด.. และ เปิด ปิด Bluetooth ไปๆมาๆ และ รีเครื่องไป 1 รอบ พอเปิดมา ก็ลองเปิดเมาส์ แล้วไปดูการเชื่อมเมาส์ที่ Bluetooth อีกใหม่ค่ะ ระหว่างนี้ก็ต้อง ขยับเมาส์ คลิกเมาส์ให้ตอบสนองสัญญาณถี่ๆหน่อย ช่วยให้มันหาเจอเร็วๆ สัญญาณการเชื่อมต่อ ติดๆดับๆ ค่ะ ระหว่างนี้ ซักพักมีข้อความฟ้อง เกี่ยวกับไดเวอร์ ( จำไม่ได้ มองผ่านๆ ) ก็เลือก Yes ไปค่ะ เมาส์ก็ขึ้นสัญญาณเชื่อมต่อ ... ก็ใช้งานได้ปกติค่ะ มีความสุข มีความสุข มีความสุข เขิน เขิน เขิน

ikok's picture
10285
ยินดีด้วยค่าาาา

ยิ้มปากกว้าง