การลง font ในเครื่อง mac

artbum's picture
78
การลง font เพิ่มเติมนี่ผมสามารถ copy จากทาง windows มาลงใน mac os ได้มั๊ยครับ อย่างเช่นมี font หลายตัวที่เคยใช้ photoshop น่ะครับ มี link ไหนแนะนำบ้างมั๊ยครับ ขอบคุณครับ

pippo's picture
2469
ลงได้ครับ

Font ที่มีนามสกุล .ttf จาก Windows สามารถนำมาใส่ฝั่ง Mac OS X ได้ครับ

ถ้าเครื่อง Mac เป็น OS X 10.7 - 10.8 ให้ทำการ Unhide หรือ Nohidden โฟลเดอร์ Library ใน Users > Home > Library ก่อนโดยนำคำสั่งนี้ (copy แล้วไป paste) chflags nohidden ~/Library/ ในโปรแกรม Terminal แล้วกด Enter

จากนั้นมองหาโฟลเดอร์ที่ชื่อ Fonts ที่อยู่ในโฟลเดอร์ Library ที่เราได้ Nohidden แล้ว ให้นำ Font ที่ต้องการ copy ใส่ลงไปครับ

เมื่อเลิกใช้ font นั้นๆ แล้วให้ทำการลบ font ออกไปครับ เพื่อเป็นการจัดการไม่ให้มี font ค้างคามากจนเกินไปเป็นผลให้เครื่องทำงานช้าลงได้ครับ

nickoe's picture
4320
เรื่อง unhind library

เวลาอยู่ที่ finder ให้กด option ค้างไว้ แล้วคลิกที่ Go
ที่ menu ด้านบนครับ library จะมีให้เลือกครับ
ไม่ต้องใส่ command line ใน terminal ก็ได้ครับ

2469
ขอบคุณครับ

พอดีคิดว่าจะให้ จขกท. unhide แบบถาวรไปเลยน่ะครับ

4320
อ้อ

เห็นเจ้าของกระทู้เป็นมือใหม่ เลยกลัวจะเกร็งๆเวลาใช้ command line ครับ
เลยเอาวิธีง่ายให้ แจ่ม

78
ถ้าเครื่อง Mac เป็น OS X 10.7

"ถ้าเครื่อง Mac เป็น OS X 10.7 - 10.8 ให้ทำการ Unhide หรือ Nohidden โฟลเดอร์ Library ใน Users > Home > Library ก่อนโดยนำคำสั่งนี้ (copy แล้วไป paste) chflags nohidden ~/Library/ ในโปรแกรม Terminal แล้วกด Enter

จากนั้นมองหาโฟลเดอร์ที่ชื่อ Fonts ที่อยู่ในโฟลเดอร์ Library ที่เราได้ Nohidden แล้ว ให้นำ Font ที่ต้องการ copy ใส่ลงไปครับ"

คือ ค่อนข้าง งง อะครับ ผมเป็นแบบเพิ่งจะเริ่มต้นใช้ mac ได้ไม่นานน่ะครับ มีวิิธีที่ง่ายกว่านี้มั๊ยครับ คืออ่านแล้วนึกภาพตามไม่ออกน่ะครับ

ขอบคุณครับ

minemind's picture
3876
ใจเย็นๆ แล้วลองทำตามภาพด้านล่างดูครับ

ขออนุญาติขยายมาเป็นภาพ ตามที่พี่ pippo แนะนำมานะครับ

1. ไปที่ Finder > Application > Utilities > Terminal ครับ
  2. หลังจากเปิด Terminal ขึ้นมารอสักพักนึง แล้วพิมพ์

chflags nohidden ~/Library

แล้วกด enter ครับ จากนั้นเราจะเห็น Library ขึ้นอยู่ที่ home user ของเรา เราก็เอา font ไปใส่ไว้ที่ Home > Library > Font ครับ

2469
อืม..

ขอบคุณน้องต่ายครับ ที่มาช่วยแสดงรายละเอียด เพราะผมไปคิดว่ามันไม่น่าจะยากเกินไป ถ้าได้ลองทำน่ะครับ

3876
ไม่เป็นไรครับพี่

ไม่เป็นไรครับพี่ ช่วงนี้น้องว่าง แบร่..

กระต่ายว่า บางคนเค้าก็ไม่ทัน เวลาให้ข้อมูลหรือเราตอบคำถามไป เพราะตอนแรกๆที่กระต่ายมาเล่น กระต่ายก็งงเหมือนกัน พอเห็น เจ้าของกระทู้ ถามมาอีกครั้ง ก็เลยคิดว่า ถ้ามีตัวอย่างแบบเห็นภาพน่าจะทำตามได้ง่ายครับ แจ่ม

4320
หล่ออีกแล้ว

หมู่นี้หล่อหน้าใสมาเลยนะน้องต่าย

3876
พึ่งสึกมา

พึ่งสึกมา หัวก็ใสด้วยครับตอนนี้

4320
เรื่อง font

เอาง่ายๆนะครับ นามสกุล .ttf copy มาแล้ว double click
มันจะเปิด font book ขึ้นมา แล้วจะมีให้กด install
ก็กดไป เท่านี้ครับ

ส่วนที่พี่ pippo บอกนั้น มันเป็นวิธีของคนที่ใช้ mac มาสักระยะแล้ว
ต้องการจะ copy ไปทั้ง font library ครับ

78
ขอบคุณครับ

ขอบคุณครับ เดี๋ยวจะลองทำดูนะครับ

"จากนั้นเราจะเห็น Library ขึ้นอยู่ที่ home user ของเรา เราก็เอา font ไปใส่ไว้ที่ Home > Library > Font "

ขั้นตอนนี้คือเอา font จาก windows ใส่ไปด้วยก้ได้ใช่มั๊ยครับ แล้วจากนี้ถ้าจะมี font มาเพิ่มอีกก็แค่เอามาใส่ในนี้เหมือนกัน ผมเข้าใจถูกต้องมั๊ยครับ

3876
เพิ่มเติมครับ

สามารถนำ font ของ windows ใส่ไปได้ด้วยครับ

ขอเพิ่มเติมนิดนึงนะครับ แต่การแสดงผลของ font อาจจะไม่สามารถแสดงผลได้ทั้งหมด ถึงแม้จะนำ font จากทางฝั่ง windows มาใส่แล้ว เราอาจจะเห็นว่ามี font ให้เลือกอยู่จริงๆ แต่เมื่อเลือกแล้ว "ตัวหนังสือ ก็ไม่สามารถเปลี่ยนเป็นอักษรไทยได้ แต่เป็นตัวสี่เหลี่ยม ผมเรียกว่า ภาษาต่างดาว ซึ่งอ่านไม่ออก ในกรณีนี้ คือ มันไม่สามารถแสดงผลเป็นภาษาไทยได้ครับ"

แต่มันจะเป็นแค่บางโปรแกรมเท่านั้นครับ ไม่ได้เป็นทั้งหมด

ต้องเผื่อใจมาทำความเข้าใจตรงนี้ด้วยครับ

78
ถามอีกนิดครับ

ถามอีกนิดครับ ขั้นตอนที่ว่านี่จะทำให้ font ที่นำเข้ามาใหม่ไม่ไปรวมกับ font ของระบบ เพื่อเวลาที่เราอยากจะลบอยากเพิ่มจะได้ไม่มีปัญหา ถูกต้องมั๊ยครับ

2469
เข้าใจถูกต้องแล้วครับ

ที่ผมแนะนำให้ใส่ตรงนี้ด้วยวิธีใส่เอง โดยไม่อาศัยโปรแกรม Font Book เพราะบางครั้งการใช้ Font Book ถ้าไม่ดูให้ละเอียดพอ มันจะถูกใส่ลงไปใน System Fonts ทำให้ไปปะปนกับ Font ของระบบเวลาใช้ไปนานๆ เราจะงงและสับสน ว่าอันไหนเป็น System Font อันไหนเป็น Font ที่จับใส่เข้าไป ปะปนสับสนเอาได้เหมือนหลายๆ ท่าน หลายกระทู้ที่มาโพสต์ถามกันครับ

4320
ก็จริงนะครับ

แยกไว้เลยก็ดีเหมือนกัน
มีปัญหาจะได้ไม่ไปตีกับตัว system font

78
ขอบคุณทุกท่านครับ

ขอบคุณทุกท่านครับ เดี๋ยวพรุ่งนี้จะลองทำดูครับ ได้ไม่ได้ยังไงจะมาแจ้งให้ทราบนะครับ มีความสุข