มือใหม่ imac 27" เพิ่งถอยมา อืดมากครับ แค่เปิดsafari หน้าเดียว ก็อืดแล้ว ใครเป็นแบบผมบ้างครับ

abple's picture
12
เปิดเล่นไปได้ซัก10นาทีก็จะมีอาการอืดละ มีวงกลมสายรุ้งหมุนติ้วๆ อยู่เป็นหลายนาที ใครมีประสพการ์ณเหมือนผมบ้างครับ แก้ไขยังไงดีครับ
ผิดหวังมาก อุตส่าห์ลงทุนซื้อ กลับได้เครื่อง กากกว่าคอมเก่าผมอีก

ikok's picture
10285
ไม่ทราบว่า

เปิดเว็ปอะไรครับ?

ลอง update safari ดูหรือยังครับ?

pippo's picture
2469
OS X 10.8.x Mountain Lion

Safari ไม่มีแยกให้ Update แล้วครับ จะรวมมากับการ Update OS X เลย
ตัวล่าสุดมาพร้อมกับ 10.8.3 เป็น Safari 6.0.3 ครับ
ถ้าเจ้าของกระทู้ยังไม่ได้ Update เป็น 10.8.3 ให้จัดการ Update ก่อนครับ
แล้วช่วยมาแจ้งผลอีกทีว่า ดีขึ้นหรือไม่ครับ

ป.ล. อย่าลืมลง Flash Player Plug-in สำหรับ Web Browser ด้วยนะครับ ถ้าลงแล้วก็เช็ค Update Flash Player ด้วย
บางที Web ที่เข้าไปมันมี Flash เยอะๆ ถ้ายังไม่ได้ลงตรงนี้ก็อืดได้ใจเช่นกันครับ

10285
ขอบพระคุณครับ

ผมยังไม่ได้ใช้ 10.8 เลย

สงสัยคงต้องหาตัวมาทดสอบเร็ว ๆ นี้ แห่ะ ๆ 1

minemind's picture
3876
อาการเหมือน os

อาการเหมือน os จะมีปัญหามั้งครับ ลองติดต่อตัวแทนจำหน่ายหรือร้านที่เราซื้อให้เค้าจัดการให้ก่อนดีกว่าครับ พึ่งซื้อมาไม่นาน
ถ้า os ใหม่ผมว่าน่าจะช่วยได้ครับ

อีกอย่างครับ การประชดประชันไม่ได้ช่วยอะไรดีขึ้นมาได้หรอกครับ ทำได้แต่ให้คนอื่นเสียความรู้สึกไปเปล่าๆ

2469
เห็นใจ จขกท. นะครับ

เสียเงินไปร่วม 60,000 บาท แต่ไม่ได้เป็นตามคาดหวัง

อยากให้ลองคิดใหม่ว่ามันเป็นที่เราไม่มีความเชี่ยวชาญเพราะเราไม่คุ้นเคยกับสิ่งใหม่ๆ หรือเป็นเพราะของที่ได้มามันไม่มีคุณภาพจริงๆ แล้วหาทางแก้ไขนะครับ ใจเย็นๆ ไว้นะครับ คิดในแง่ดีคุณกำลังเรียนรู้ในสิ่งใหม่ๆ และเป็นการเริ่มต้นกับความรู้ใหม่ๆ เพื่อตัวเองอยู่ครับ

10285
ถ้าเป็นที่ internet อย่างเดียวโหลดไม่ค่อยขึ้น

ลองเปลี่ยน dns ดูนะครับ

ค่า dns น่าจะเปลี่ยนได้ใน System Preference (โปรแกรมรูปฟันเฟือง) / network / advance ครับ

ส่วนถ้าเป็นการใช้งานอื่น ๆ คงต้องไล่ดูกันใหม่อีกทีครับ

10285
หลังจากลองค้นหาดูนะครับ

มีคนเป็นกันเยอะมาก สำหรับ 10.8 นี้ (ผมยังไล่อ่านอยู่ ยังไม่เจอทางแก้ - อาจจะยังอ่านไม่หมด)

ถ้าเป็นที่ browser อย่างเดียว ลองโหลด Firefox มาใช้งานดูนะครับ หลายคนเจอปัญหากับ safari แต่ใช้ firefox ได้ครับ

2469
ผมก็เป็นครับ

พออัพ 10.8.3 + Safari 6.0.3 ก็หายเลยครับ ก่อนหน้าที่เป็นปัญหาใช้ Chrome ได้ดีไม่มีปัญหาครับ

prateep2491@gmail.com's picture
3
ผมขอเป็นกำลังใจครับพยายามศึกษ

ผมขอเป็นกำลังใจครับพยายามศึกษากับสิ่งใหม่ๆครับแต่ผมขอรับรองว่าเลือกในสิ่งที่มีคุณค่าสูงได้อย่างถูกต้องแล้วครับ
เพราะจากที่ผมเคยใช้เมื่อสามสิบปีที่แล้วและเพิ่งกลับมาใช้ G5 อีกครั้งครับทั้งที่ผมอายุ65แล้วครับ สวัสดีครับ.

nickoe's picture
4320
การเรียนรู้ไม่สิ้นสุดจริงๆ

ยินดีต้อนรับคุณลุงเช่นกันครับ
แจ่ม

12
ขอบคุณทุกความเห็นเลยครับ

ผมก็ลองreset safari แล้ว ตอนนี้ลอง up 10.8.3แล้ว จะรอดูผลครับว่าเป็นยังไงบ้าง
อ้อผมสังเกตุตอนผมเปิดsafariอย่างเดียว ramเหลือ5gb. กว่า(ram8gb.) แต่ถ้าเปิดps ด้วยแค่งานไฟล์เดียว ramผมเหลือแค่ 500 mbเอง อย่างนี้ปกติไหมครับ

3876
เดาครับ

บางทีก็เป็น Bug ของ Adobe ครับ ต้องลอง update application ตามไปด้วยเพราะ patch จะออกมาปรับปรุงโปรแกรมด้วยครับ

ถ้าปิด โปรแกรมไปแล้ว ram ไม่ได้เคลียร์ออกไปด้วย ก็ restart เครื่องแทนครับ แล้วก็มันไม่ได้เป็นเฉพาะบน mac ด้วยครับที่ windows ก็เป็นเหมือนกันครับ อย่าพึ่งตกใจไปนะครับ

2469
ไม่แน่ใจว่าหมายถึง Photoshop CS6 หรือไม่

จากการสังเกต Adobe Photoshop CS6 หลังจากใช้มาสักพัก พบว่ามันมีปัญหาการคืนพื้นที่ Ram ถึงแม้จะ update ตัวโปรแกรมเป็นตัวล่าสุดแล้วก็ตาม เข้าใจว่าชุดโปรแกรม CS6 ค่อนข้างจะกินทรัพยากรเครื่องครับ ทำให้เครื่อง Mac รุ่นกลางๆ ที่มี Ram ต่ำกว่า 8 GB จะมีปัญหา ส่วนเครื่องรุ่นใหม่ที่สามารถเพิ่ม Ram ได้มากกว่า 8 GB เป็น 16 GB หรือ 32 GB จะสบายๆ เลยครับ

พอจะอนุมานได้ว่า ชุดโปรแกรมรุ่นใหม่ๆ น่าจะเหมาะกับเครื่องรุ่นใหม่ๆ ที่มีประสิทธิภาพสูงๆ มากกว่า ทั้งนี้ถึงแม้เครื่องรุ่นเก่าที่ยังสามารถลงโปรแกรมใช้ได้ แต่ก็จะพบอุปสรรคอยู่บ้างนั่นเองครับ ทางที่ดีก็หันไปคบกับ version เก่ากว่าน่าจะดีครับ เช่น Adobe CS5 - CS5.5

ป.ล. มีวิธีคืนพื้นที่ Ram อยู่ 2 ทาง ที่ทดลองใช้อยู่ โดยไม่ต้อง restart ครับ
1. ใช้คำสั่ง purge ในโปรแกรม Terminal : http://www.thaimacupdate.com/2012/04/28/tips-free-ram-with-terminal/
2. โหลดฟรีโปรแกรมใน AppStore ชื่อ Free Memory มาใช้ครับ

12
ใช่ครับ ผมใช้ cs6

ใช่ครับ ผมใช้ cs6 ขนาดของผมเครื่องรุ่นใหม่แล้วนะครับ แรม8gbยัง เอาไม่อยู่เลย สงสัยต้องไปใช้cs5 ก่อนแล้วครับ ว่าแต่จะuninstall adobe cs6 นี่ทำไงครับ เอาแบบล้างหมดน่ะครับ

3876
เรื่องการ uninstall

http://macmuemai.com/forum/topic/5595

ลองอ่านอันนี้ดูประกอบความเข้าใจครับ

4320
พวก adobe

ต้อง uninstall ผ่าน ตัว installer ของเค้าเองครับ

12
ยังค้างเหมือเดิม ครับ

-update 10.8.3แล้ว
-เปลี่ยนมาใช้adobe cs5แล้ว
- ลงfree memory แล้ว
ยังเป็นอยู่ครับ สังเกตุดู ส่วนใหญ่จะเป็น หลังจากที่เครื่องตื่นจาก sleep สักพักก็จะค้าง เปิดแค่safari อย่างเดียวก็เหลือแรมไม่กี่mbแล้วเวลาค้างนี่จะกดfree memoryทีก็รอเป็นชาติ

2469
ถ้า

อาการขนาดนี้ เป็นผมจะลง OS ใหม่แบบ Clean Install ถ้าไม่หายอาการเหมือนเดิม จะเอาไปเคลมถ้ามีประกัน

หรือถ้ายังมีประกัน และไม่สามารถลง OS ใหม่ได้ด้วยตนเอง ยกไปที่ที่ซื้อมา คิดว่าเค้าน่าจะบริการจัดการให้นะครับ

CANLOF's picture
232
.....

Safari มันกินแรมครับ ลองใช้ browser ตัวอื่นดูหรือยังครับ

4320
เคยเป็นครับ

ลงใหม่เลยครับ
แล้วอย่าใช้ time machine เพื่อ restore system ครับ ไม่งั้น
ปัญหานี้จะกลับมา ทางแก้ที่ดีที่สุดคือ back up งานด้วยตัวเอง
แล้ว format hdd ลงใหม่ไปเลยครับ

ไม่ทราบเหตุผลแน่ชัด แต่อาการของผมเป็นอาการเดียวกันกับ
คุณ abple ครับ เดาว่าตัว system เองเกิดการขัดข้องบางอย่าง

12
ขอบคุณครับ คุณnickoe ครับ

ขอบคุณครับ
คุณnickoe ครับ formatใหม่แล้ว หายเลยใช่ไหมครับ

3876
ไม่แน่เสมอไปครับ

ถ้าเป็นผลจาก Os การ format ช่วยได้ครับ แต่ถ้าไม่หายก็อาจจะเป็นที่ hardware ต้องส่งเคลมครับ

4320
อืม

ก็ตามน้องต่ายครับ
มันไม่แน่เสมอไป กรณีของผมมันเกิดจาก os ล้วนๆ
hardware ไม่มีส่วนเกี่ยวข้อง เลยหายขาด
ซึ่งผมก็คิดว่าน่าจะเป็นกรณีเดียวกับคุณ abple ครับ
ถ้ามีอาการแปลกๆอีก คงต้องส่งไปเช็ค hardware
ซึ่งมีโอกาสอยู่ แต่ไม่มากครับ

หลังจาก format แล้วลงใหม่ ผ่านมาจะสามเดือน iMac
ผมยังแข็งแรงครับ ไม่หลับแล้วขี้เซาเหมือนตอนแรก

12
ยกเครื่องไปapple care ละครับ

ยกเครื่องไปapple care ละครับ ช่างบอกไม่เจอปัญหา ลองใช้เครื่องก็ไม่เป็นไร อ้าว งงเลย เครื่องมันกลัวหมอซะแล้ว อยู่ที่บ้านเป็นมันทุกวัน อยู่ที่ศูนย์ บอกไม่มีอาการเครื่องค้างเลย ผมลยบอกช่างว่าลองเทสดูอีกซัก2วันถ้ายังไม่เป็นอะไรอีก ก็ช่วยformatให้ผมหน่อยแล้วกัน อย่างนี้มันจะเป็นที่อุปกรณ์ หรือ เน็ทบ้านผมเหรอครับ ทั้งที่อีกเครื่องเป็นwindow ก็เล่นได้ไม่เป็นปัญหา อุตส่าห์ลงทุนยกไปหาหมอ ยังไม่เจอโรคอีก จะไหวไหมเนี่ย ตัดสินใจตั้งนานกว่าจะมาใช้mac

4320
อืม

เวบที่เปิดใน safari คือเวบอะไรครับ
ผมเคยเจอเหตุการณ์ที่เวบบางเวบใช้งานบน mac แล้วเครื่องค้าง
บน windows ไม่เป็นอะไรมาแล้ว แต่จำไม่ได้แล้วว่าเวบไหน

อีกอย่างที่อยากให้ลองคือ เปิดด้วย firefox เคยมีอยู่ช่วง
ที่ youtube ใช้งานบน safari แล้วแย่มาก แต่เปิดด้วย ff
ใช้งานได้ปกติ

อีกกรณีคือ มี plugin ใดๆใน safari รึเปล่าครับ
ส่วนตัวเคยมีปัญหากับ plugin บางตัวที่ทำให้ safari เจ๊ง
แถมพาลไปถึง system กันเลยทีเดียว

2469
มีอีกจุด

ที่ชักสงสัย จากข้อความที่ว่า อีกเครื่องที่เป็น windows ก็เล่นได้ไม่เป็นปัญหา
คือการเข้ารหัส Security ของ Wireless Lan ใน Router ครับ ถ้าเป็น WEP ลองเปลี่ยนเป็น WPA2-PSK ผมคุ้นๆ ว่าตรงนี้มีผลกับ Mac OS X นะครับ

12
-ก็เปิดพวกfacebook,gmail,

-ก็เปิดพวกfacebook,gmail, siamsport ประมาณเนี้ยครับ
-ลองใช้google chrome ก็เป็นน้อยลงครับ แต่ถ้าเครื่องเราปกติ ก็ควรจะใช้safariได้ นี่ครับ
-safariไม่มีplugin เลยครับ
คงจะต้องรอดูว่าถ้าformatกลับมาแล้วจะเป็นไงครับ หวังว่าคงจะหายเหมือนคุณnickoeนะครับ

4320
อืม

งานนี้จนปัญญาจริงๆครับ

ได้เครื่องกลับมา ลองใช้งานแบบเดิมดูครับ
ถ้าไม่หาย format เองก่อนเลย
เพราะบางครั้งช่างเอาเร็ว clone hdd มา
ซึ่งหลายๆครั้ง os มีปัญหาได้ครับ

Fishbone's picture
6
ปัญหา bootcamp ไม่สามารถคลิกขวาบน TouchTrackPad

สวัสดีครับ เพิ่งติดตั้ง bootcamp และ windows 7 -64 bit (ใน macbook pro mid2010 - OS X v10.8.3)และพบปัญหาไม่สามารถคลิกขวาบน TouchTrackPad แต่สามารถคลิกขวาบนเมาส์ได้ตามปกติ (ต้องพกเมาส์ใช้ตลอด เกรงว่าถ้าลืมเมาส์มาจะมีปัญหาในการใช้งาน)
- ลองตรวจสอบ windows support driver (of apple)for windows 7x64 และลงใหม่ก็ไม่หายสักที
- ตรวจสอบที่ control panel ดูค่าที่ตั้งไว้สำหรับเมาส์ (ก็ไม่มีที่ตั้งค่านี้) หรือ TouchTrackPad (ก็ไม่มี)
มีใครเคยเจอปัญหานี้ หรือรู้วิธีแก้ปัญหานี้บ้างครับ (ขอบคุณล่วงหน้า)

6
โทษทีครับ ผมโพสผิดที่

โทษทีครับ ผมโพสผิดที่ (เพิ่งเข้ามาโพสครั้งแรก จะหาทางโพสใหม่ครับ

3876
http://macmuemai.com/forum/to

http://macmuemai.com/forum/topic/2792

ลองทำตามนี้ดูครับ

6
ขอบคุณมาก

ขอบคุณมาก แก้ได้เรียบร้อยแล้วครับ