ดึงiPhoneจากเครื่อง แล้วเครื่องดับ ครับ

Nitroj's picture
5
ผมเสียบ iphone ไว้เพื่อชาร์จไฟปกติ พอดึงiPhoneออก(ไม่ejectผ่านitune)
MBP ก็ดับไปดื้อๆ เลยครับ เป็นแบบนี้มา2-3 ครั้งแล้ว

สาเหตุเกิดจากอะไรครับ แล้วจะแก้ไขอย่างไร
เพราะก่อนหน้านี้ทำแบบนี้ไม่เคยเกิดปัญหานี้เลยครับ

MacBookPro 2010: OSX10.8.2

ขอบคุณครับ

nookonline's picture
3
รอคำตอบเหมือนกันครับ

อาการ นี้ผมไม่เคยเจอครับแต่ผมจะ เจอ กับเครื่อง คอมพิวเตอร์ด้วยกัน เอง เช่นผมจะเอาข้อมูลจากเครื่อง Macbook pro อีกเครื่องเลยทำ Target disk mode แล้วเอาสาย firewired มาต่ออีกเครื่องพอเสียบเครื่องก็ดับ แบบเดียวกับกรณี ของ จขกท เลย อาจจะระบบไฟชอง port USB หรือ firewired ก็เป็นด้ายยยยยยย.......ที่ทำให้ เครื่องช็อตดับเอง แต่พอกดเปิดเครื่องใหม่ก็ติด รอคำตอบ ที่ชัวร์ๆอยู่ครับ

5
ู^ ^ ทำให้ผมนึกอะไรขึ้นมาได้

ู^
^
ทำให้ผมนึกอะไรขึ้นมาได้
เกี่ยวกับแบตหรือเปล่าครับ เพราะเครื่องผมเคยใช้จนแบตเกลี้ยงแล้วเครื่องถูกresetไปปี 2001
จะว่าไปก็เกิดหลังจากนั้น

ikok's picture
10285
แล้วถ้า

eject ผ่าน itunes ปรกตินี่

ยังดับอยู่ไหมครับ?

5
ปกติดึงโดนไม่ได้ejectเลยครับ

ปกติดึงโดนไม่ได้ejectเลยครับ

กำลังลองวิธีข้างบนเทสอยู่

ikok's picture
10285
ปรกติผม eject ก่อนดึงออกครับ

ปรกติดีทุกครั้ง เลยลองถามดูครับ ยิ้ม

mong's picture
39
ถามนิดนึงครับ สายที่เสียบกับ

ถามนิดนึงครับ สายที่เสียบกับ mbp นี่เป็นสายที่แถมมากับ iphone ใช่มั้ยครับ

5
ตอนที่เป็นมีครั้งนึงเป็นสายที

ตอนที่เป็นมีครั้งนึงเป็นสายที่ซื้อพันทิพย์ครับ แบบขาดๆ ด้วย
ตอนนี้เปลี่ยนเป็นสายที่แถมมากับiphoneแล้วครับ

ตอนนี้สันนิษฐานว่า อาจจะเป็นที่ตัวสาย

mong's picture
39
นั่นแหละครับ

นั่นแหละครับ เป็นไปได้สาเหตุนึงครับ

minemind's picture
3876
เตือนภัยครับ

สายที่ไม่ได้คุณภาพ จะทำให้มีปัญหากับ macbook ด้วยครับ และสายที่ชำรุดแล้ว ก็จะทำให้มีปัญหาเช่นกันครับ

5
โอเคครับ

โอเคครับ น่าจะกระจ่างแล้ว
ขอบคุณทุกคนมากครับ

minemind's picture
3876
http://macmuemai.com/forum/to

http://macmuemai.com/forum/topic/3581

ขออ้างอิงจากกระทู้นี้นะครับ