ใช้ LION มาปีกว่า เครื่องเริ่มอืดขึ้นเรื่อยๆ มีวิธีไหนทำให้เร็วขึ้นบ้างครับ...หาทิ้งไฟล์เก่าๆลงถังลบไปแล้ว ยังอืด.

ipopba's picture
5
เคยใช้แม็คยุค OS9 กลับมาใช้ LION อีกที...มึนตึบ
มัน Rebuild Desktop ช่วยให้เร็วขึ้นได้บ้างเหมือน OS9 มั้ยครับ
หรือมีวิธีอื่นครับ.

ใช้ ไอแม็ค 2011 ไลอ้อน แรม 8 กิ๊ก...
ตัดหนังสั้นบ้าง ทำอ๊าฟเตอร์เอฟเฟคบ้าง
บางทีเครื่องก็ปิดตัวไปเอง ต้องไปสตาร์ทใหม่
เกี่ยวกับแรมน้อยไปหรือปล่าวครับที่ช้าอืดๆกับเครื่องปิดตัวเองไปดื้อๆ.

( มือใหม่ ติงต๊อง ถามไรโง่ๆอย่าว่ากันนะครับ ฮ่า)

pippo's picture
2469
อาการเครื่องปิดเองนี่

ถ้าไม่ได้ตั้งเวลาปิด อาจมีสาเหตุจากความร้อนสูงๆ แล้วเครื่องตัดการทำงานก็ได้นะครับ ต้องลองสังเกตดูด้วยการใช้พวกโปรแกรมอย่าง iStat Menus

Ram เหลือน้อย (เปิดหลายโปรแกรมค้างไว้) หรือ HDD ใกล้เต็มก็ทำให้เครื่องอืดๆ ได้ครับ

ipopba's picture
5
ขอบคุณครับ

ขอบคุณครับ แนวโน้มว่าจะเพราะร้อนมั้ง เพราะบางครั้งไม่ได้เปิดแอร์

pippo's picture
2469
ลองหาพัดลม

ตั้งเป่าไปที่ตัวเครื่อง iMac ซักตัวจะช่วยระบายความร้อนได้ครับ กรณีไม่ได้เปิดแอร์

เรื่องความร้อนเป็นจุดอ่อนของเครื่อง iMac มานานพอควรแล้วครับ โดยเฉพาะเวลาที่ทำงานด้วยโปรแกรมที่ต้องอาศัย CPU หรือ Graphics Card หนักๆ จะยิ่งทำให้เกิดความร้อนสูงภายในเครื่องครับ

ikok's picture
10285
ผมก็ทำงานในห้องที่ไม่ได้เปิดแอร์ตอนกลางวันครับ

หาพัดลมตั้งพื้นมาเป่าด้านข้าง ช่วยได้พอสมควรครับ ยิ้ม

minemind's picture
3876
อยากให้ลอง update software

อยากให้ลอง update software version ให้เป็นล่าสุดดูก่อนน่ะครับ อาจจะพอช่วยได้บ้าง