VMware Fusion ระบบปฎิบัตการได้กี่ตัว

tarkamine's picture
28
เราใช้ VMware Fusion ลง windows7 บน mac osx 10.8.2 mountain lion ลงได้ปกติดี
คำถามคือ เราจะลงระบบปฎิบัตการ Linux เพิ่มจะได้หรือป่าว ตัวโปรแกรม VMware Fcsion ลองรับได้กี่ระบบปฎิบัติการครับ
เหตุที่ต้องทำเพราะอยากเรียนรู้ระบบปฎิบัติการ ทั่งสองตัว นี้ไปพร้อมๆกัน หากลงได้มากกว่า 5 ตัวเราคิดว่าจะลง windows 8 เพิ่มอีกตัว
ป.ล ปัญหาที่จะพบเมื่อใช้ระบบปฎิบัติการหายๆตัวในเครื่องเดียวที่พบบ่อยๆคือ..ลบกวรผู้เคยผ่านประสบการช่วยทีครับ

ikok's picture
10285
ตอบครับ

ผมไม่เคยใช้ตัวนี้นะครับ แต่จากหน้า support ในเว็ปของ vmware เอง ได้ตามนี้ครับ

Here is a list of popular supported guest operating systems:

Windows XP
Windows Vista
Windows 7 (all versions, including 32-bit and 64-bit)
Windows 8 (all versions)
Ubuntu (most versions including 12.04, 11.10 and 10.04)
Linux, Solaris, and FreeBSD
Mac OS X Leopard Server
Mac OS X Snow Leopard Server
OS X Lion and OS X Lion Server
OS X Mountain Lion and OS X Mountain Lion Server

ส่วนจะลงหายตัวแล้วเป็นยังไงนั้น ถ้าเปิดพร้อมกัน คงกินเครื่องน่าดูครับ

น่าจะเหมาะสำหรับคนทำ howto เปรียบเทียบ OS แต่ละตัว มากกว่าเอามาใช้งานในชีิวิตประจำวันทุกตัวนะครับ

pippo's picture
2469
ที่เห็นๆ

เปลืองพื้นที่ HDD มาก เพราะแต่ละ OS ที่ลงไป ต้องทำ Virtual Disk กันพื้นที่ไว้มากกว่า 20-30 GB เป็นอย่างน้อย

tarkamine's picture
28
ขอบคุณครับ

ตอนนี้กำลังทอดลองเล่น window 8 เค้าว่ามันเจ๋งต้องขอลองซะหน่อย.. ขอบคุณ ท่าน ikok ครับ