ทดลงลง mountain lion สำเร็จแต่.....

artbum's picture
78
สวัสดีครับ ผมเพิ่งจะเป็น mac user ใหม่ได้สัก 1-2 เดือนครับ ทดลองลง mountain lion สำเร็จแต่.....ทำไม่เอาพวก EX HDD เสียบเข้าไปแล้วมันทำได้แค่เปิดอ่านครับ copy ได้ แต่ลบไม่ได้ มันต้องลงโปรแกรมอะไรเสริมรึป่าวครับ

ขอบคุณครับ

nookonline's picture
3
สอบถามเพิ่มเติมครับ

EX HD เป็นType Format อะไรครับ อาจจะติด ข้อจำกัดในการใช้งาน ของ Type Format HD
อย่างอาการที่บอกมา EX HD น่าจะเป็น Type format NTFS ซึ้งเป็น Format type ของทาง Windows ครับถ้านำมาใช้ฝั่ง Mac หรือเครื่อง Mac ก็น่าจะใช้ได้แค่ มองเห็นข้อมูล ใน HD ​Coppy ออกมาได้ แต่ไม่สามารถ Save เข้าไปได้ และล บ ไฟล์ ใน HD ไม่ได้ครับ
มีทางแก้ไหม? มีครับ ต้องลง plug in เข้าไปใน ตัว Mac ครับ แนะนำก็เป็นโปรแกรม Paragon NTFS ครับ ทำให้ อ่านเขียน ได้ครับ

78
Paragon NTFS

Paragon NTFS ผมหาแล้เจอแต่แบบทดลองใช้น่ะครับ หาตามเว็บ ทอเร้น แล้วก็จะมีแต่เวอร์ชั่น 9.xx อ่านข้อมูลแล้ว os 10.8 มันต้องเป็น v. 10 ถึงจะใช้ได้ใช่ไหมครับ ท่านไหนมีช่องทางรบกวนด้วยนะครับที่ .... จะขอบพระคุณมากครับ

ผมขอแก้ข้อความนะครับ - ก๊อก

ikok's picture
10285
ผมแนะนำว่า

ถ้าจำเป็นต้องใช้ หรือทดลองใช้แล้วได้ผล

ซื้อโปรแกรมตัวเต็ม ๆ มาใช้ครับ

ที่นี่สนับสนุนโปรแกรมลิขสิทธิ์ครับ

78
ผมถามนิดครับ คือถ้าเครื่อง

ผมถามนิดครับ คือถ้าเครื่อง mac เราเก่าแล้ว เรายังสามารถ up OS ให้เป็นรุ่นปัจจุบันนี่ มีข้อดี ข้อเสียมั๊ยครับ

อย่างในฝั่ง windows ถ้าเครื่องเริ่มเก่าแล้วการที่จะอัพ Os มันจะทำให้เครื่องอืดทำงานได้ไม่เต็มประสิทธิภาพ

เครื่องผม MB late 2008 ตอนนี้ผมลองลง 10.8.2 ดู ความรู้สึกก็ยังไม่อืดเท่าไรแต่ผมเพิ่มแรมเป้น 8 กิ๊ก แต่โปรแกรมผมลงไม่เยอะ ลงเท่าที่ใช้น่ะครับ

Hikizumi's picture
619
暁 デイダラ

ไช้ Ntfs..ได้แล้วหลอครับ...??
อัฟ OS ก็เหมือนกับวินโดวส์ แหละครับ..OS ไหม่ๆ ส่วนใหญ่..ก็กินเสป็คเพิ่ม จากรุ่นเดิมครับ..เอารุ่น ที่เก่า มาอัพ..ถ้าเสป็คไม่พอ มันก็จะอีดโชว์ ตามความสามารถครับ...MB late 2008..ไช้ 10.8 ได้ไม่มี ปัญหา เท่าไร หลอกครับ...แต่ ถ้าให้เลือก ยังไงผมก็เลือก 10.6 มีความสุข

78
Ntfs ใช้ได้แล้วครับ

Ntfs ใช้ได้แล้วครับ ขอบคุณมากๆ ครับ 10.6 นี่คือ snow leopard ใช่ป่าวครับ แล้วในฝั่ง mac นี้เค้ามีมัียครับ ที่ว่า OS เวอร์ชั่นไหน Stable ที่สุดน่ะครับ แต่ตามความเข้าใจผมนะ ทุกตัวมันน่าจะ stable หมดรึป่าวครับ ซึ่งจะต่างจาก windows ตรงที่ว่าแผ่นของวินโดวส์นั้นมีการโมดิฟายมาเยอะมาก อันนี้ผมเข้าใจถูกต้องมัียครับ ผู้รู้ชี้แนะด้วยค๊าบ มีความสุข

ผมขอแก้ข้อความนะครับ ที่นี่ไม่สนับสนุนการแจกโปรแกรมแบบเถื่อน ๆ ครับ (ยกเว้นจากนักพัฒนาแจกให้กับคนอื่น ๆ เอง) - ก๊อก

ikok's picture
10285
ตอบเรื่อง os ครับ

ที่เสถียร ทุก OS ครับ ถ้าเราไม่ไปลงอะไรเพิ่มเติม หรือแก้ไขอะไรภายใน OS เอง

ล่าสุดตอนนี้คือ 10.8 ครับ

ผมยังใช้เครื่อง 10.6 ทำงานได้ดีอยู่ แต่คิดว่าคงเริ่มไล่อัพเดทแล้วถ้าโปรแกรมที่ใช้อยู่ไม่รองรับ os 10.6

ส่วนจะอัพเป็น 10.8 ด้วยเครื่องเดิมนั้น ผมแนะนำว่า ควรจะดูว่า spec ห่างจากความต้องการขั้นต่ำของ os ใหม่มากน้อยแค่ไหนครับ คือ ถ้ามันใกล้เคียงกันมาก ผมจะไม่อัพครับ เพราะว่า os ใหม่ ๆ กินทรัพยากรเครื่องเราเยอะ พวก hardware ที่เรามี อาจจะไม่ไปถึงตรงนั้น

พูดง่าย ๆ อีกอย่างคือ ถึงเราลง os ใหม่ที่สุดได้ ก็ใช่ว่าเครื่องเราจะทำงานได้ครับ