เปิด Flash CPU 90-100% ครับ

davincironi's picture
40
ผมเปิด Chrome ดู Series จากเวปแห่งหนึ่ง Player มันเป็น Flash อ่ะครับ พอดูจอใหญ่ CPU จะทำงานหนักตั้งแต่ 90-100% เลยครับ ผมเลยไปลองเปิดใน Firefox ก็เป็นคล้ายๆกัน จะมีวิธีการแก้ไขได้อย่างไรครับ ขอบคุณครับ

pippo's picture
2469
ถามหน่อยครับ

เครื่องรุ่นไหน? ปีไหน? ครับ แล้วก็ควรสังเกตเวลาทำงานปกติด้วยครับ ถ้าอุณหภูมิค่อนข้างสูงด้วยนี่ก็ควรระวังระบบพัดลมระบายความร้อนอาจมีปัญหาขัดข้อง หรือถ้าใช้มานานหลายปีการมีฝุ่นสะสมก็มีผลทำให้การระบายความร้อนประสิทธิภาพไม่ดีได้ครับ

40
Macbook Pro ปี 2011 ครับ

ช่วงปี 2011-2012 ใช้ทำงานตลอดมาช่วง 2012 ครึ่งปีหลังไม่ได้ใช้เลย เพราะต้องไปใช้แอปที่มีเฉพาะบน Windows ไม่น่าจะมีฝุ่นสะสมเยอะอ่ะครับ

ikok's picture
10285
เป็นเรื่องค่อนข้างปรกตินะครับ

ปรกติ Flash จะทำให้ CPU ทำงานหนักอยู่แล้ว ที่ต้องระวังเป็นเรืื่องของอูณหภูมิตามที่คุณ pippo บอกเอาไว้ครับ ยิ้ม

40
มีแนวทางแก้ไขมั้ย?

ตอนนี้ผมเลยใช้ Bootcamp มาดูบน Windows ล่ะครับ เพราะถ้ามันเป็นปกติอย่างที่ว่าผมคงไม่ฝีนดีกว่า ไม่เสี่ยงดีกว่าครับ ขอบคุณครับ

ikok's picture
10285
จะใช้ boot camp หรือไม่

ไม่เกี่ยวครับ flash ทำให้ cpu ทำงานหนัก

ถ้าใช้ boot camp แล้วพัดลมไม่ยอมทำงาน หรือทำงาน แต่หมุนที่รอบช้ากว่าฝั่ง os x แบบนี้อาจจะแย่กว่าก็ได้ครับ เพราะว่าระบายความร้อนช้ากว่าพัดลมรอบสูง ๆ ครับ

จะให้ดีคือหา app ที่บอกอูณหภูมิได้มาติดตีั้งเอาไว้แล้วดูตอนพัดลมทำงานครับ (เช่น iStat menu)