ต่อ macbookpro กับทีวีครับ

fiew's picture
95
พอดีผมลง windows ไว้เพื่อเล่นเกมอย่างเดียวครับ แต่อยากต่อmacbook pro กับทีวีที่บ้าน(ผ่านฝั่งของ windowsนะครับ) อยากทราบว่าภาพจะแตกมั้ยครับ แล้วเสียงจะมาด้วยหรือเปล่า
แล้วคอมจะทำงานเบาขึ้นไหมครับ
ของผม macbookpro early 2011 ครับ

nickoe's picture
4320
คิดว่า

ไม่แตกครับ เพราะ spec การ์ดจอมันเกิน 1920x1080 ไปเยอะละ
ก็แล้วแต่ตั้งค่าความละเอียดในเกมด้วยครับ
ถ้าต่อ hdmi ผ่าน thunderbolt เสียงจะตามไปด้วยครับ
ผมต่อดูกีฬาอยู่เนืองๆ
ตอมน่าจะทำงานหนักขึ้นนะ เพราะมี output เพิ่มขึ้นครับ

CANLOF's picture
232
ของผมก็ MBP 15" Early 2011

ของผมก็ MBP 15" Early 2011 ต่อดูการ์ตูนออกจอนอกได้ปกติครับ

ใช้ Mini displayport To HDMI ต่อออกครับ

theerapong's picture
171
ใช่เลยครับ แต่สายแพงหน่อย

ใช่เลยครับ แต่สายแพงหน่อย พันกว่าบาท

ikok's picture
10285
ขออนุญาตแนะนำครับ

เวลาต่อกับจอทีวี ถ้าไม่ใช้หน้าจอบน mbp แล้ว ให้เขา sleep ไป หรือหันไปทางอื่นครับ

พยายามอย่าพับนะครับ มันจะอมความร้อน เพราะช่องระบายความร้อนส่วนหนึ่งคือผ่านช่องบนแป้นคีบอร์ดเราครับ

pippo's picture
2469
แต่ก็แปลกนะครับ

เห็นคนใช้เจ้าแผ่นซิลิโคนวางปิดตรงคีย์บอร์ดกันมากมายจริงๆ

10285
ผมก็แปลกใจครับ

หรือว่ามันอาจจะมีผลแต่น้อยมากก็ไม่ทราบครับ แห่ะ ๆ 1

Nu-eMMa's picture
1837
ู555

ใช้เหมือนกันค่ะ รู้นะค่ะ ไม่ใช่ว่าไม่รู้... แต่ว่า ใช้ปิดเฉพาะเวลาทำงานในห้องแอร์ค่ะ เพราะว่า เป่นคนที่นิ้วมันมาก... แป้นเอ็มนิ มันยังกะเอาน้ำมันมาทาเลยค่ะ ขนาดไม่ใช่พวกชอบทานขนมเวลาเล่นคอมนะค่ะ - -" ไม่เข้าใจเหมือนกัน ของเพื่อนนี้จะดูสีดำด้านๆ ของเอ็มมัน ดำเงาๆ นะค่ะ

95
ขอบคุนมากนะครับบ

เสียดายจริงที่ทำงานหนักขึ้น - - ไม่งั้นจะต่อเล่นเกมส์ซะหน่อย

10285
ที่หนักขึ้น

เป็นแค่การทำงานส่วนของการ์ดจอครับ ซึ่งจริง ๆ เขาถูกออกแบบมาให้ทำตรงนั้นได้อยู่แล้วครับ

ลองเล่นเกมดูครับ แล้วก็ถ้าเจอปัญหากระตุกหรือเล่นได้ไม่ต่อเนื่อง ค่อยลดค่าต่าง ๆ ของเกมลง โดยเฉพาะการแสดงผลความละเอียดหน้าจอ, texture, shadow อะไรพวกนี้ น่าจะช่วยได้มากครับ เพราะเป็นหน้าที่ของการ์ดจอโดยตรงครับ ยิ้ม

95
ขอบคุณมากนะครับ

ขอบคุณมากนะครับ ยิ้ม

10285
ยินดีครับ :)

ยิ้ม