Macbook เกิดย้อนเวลาได้ เหมือนว่า ........

sabily's picture
7
สวัสดีครับพี่น้องๆเพื่อนชาว mac ทุกท่าน ผมมีปัญหาในการใช้งานเครื่องแมคบุค ที่อยู่ดีๆมันปิดเครื่องเอง(หลายครั้งที่เจอมักจะเป็นตอนแบตจะหมด) และเมื่อเปิดอีกครั้งเหมือนเปิดครั้งแรกต้อง Login เข้าไปใหม่ และเมื่อเข้าระบบแล้วมันจะรันโปรแกรมที่เป็นโปแกรมรันก่อนหน้านี้ไม่รู้เป็นเพราะอะไร เป็นหลายครั้งแล้ว รบกวนทุกท่านด้วยครับ

มันจะขึ้นหน้าต่างเหมือนในรูปครับ

pippo's picture
2469
ช่วยบอกรายละเอียดนิดนึงครับ

เครื่องรุ่นไหน ? ปีไหน ?
ใช้ OS X เวอร์ชั่นอะไร ?
จะได้ตีวงปัญหา และทางแก้ได้ใกล้ขึ้นครับ

7
รุ่น MacBook Pro 13-inch, Mid 2009

pippo's picture
2469
ปี 2009

ถ้ายังไม่เคยเปลี่ยนแบตฯ เลย อาจใกล้ถึงเวลาแล้วนะครับ เตรียมตัว เตรียมตังค์ไว้นะครับ
เวลาใช้งานอย่าปล่อยให้แบตฯ เหลือต่ำกว่า 10-20% ให้เสียบสายชาร์จไฟได้เลยครับ อย่าใช้จนเครื่องดับไปเอง เพราะเป็นไปได้ว่าแบตฯ น่าจะเสื่อมแล้วครับ

เรื่อของการตั้งเวลา หากเครื่องสามารถต่อเชื่อม Internet ได้ ให้ไปที่ System Preferences > Date & Time > เลือก Set date and time automaticaly (ติ๊กตามภาพแรก)

ส่วนที่บอกว่า เมื่อเข้าระบบแล้วมันจะรันโปรแกรมที่เป็นโปแกรมรันก่อนหน้านี้ไม่รู้เป็นเพราะอะไร อันนี้เป็นเป็น function หนึ่งของ 10.8 Mountain Lion ครับ สามารถเข้าไปปิดได้ที่ System Preferences > General (ติ๊กตามภาพสอง) อีกจุดคือเวลาที่สั่ง Shut Down แล้วจะมี หน้าต่างขึ้นมา 1 อัน ให้เอาติ๊กออก (ตามภาพสาม)

Screen_Shot_2556-02-14_at_1.54.20_PM_copy.jpg Screen_Shot_2556-02-14_at_1.47.02_PM_copy.jpg Screen_Shot_2556-02-14_at_1.48.51_PM_copy.jpg
7
ขอบคุณครับ

จะลองตั้งค่าดังกล่าวดูครับ

Hikizumi's picture
619
暁 デイダラ

วันเวลากลับเป็น ค่าเดิมด้วย...สงส้ย efi จะมีไรด้วยนะครับ

minemind's picture
3876
มั่ว

ถ่าน bios หมดรึเปล่าหน้อ

ikok's picture
10285
เรื่องเครื่องปิดเอง

ตอนแบตฯ กำลังจะหมดนั้น อาจจะเป็นได้แบบนี้ครับ

คือตัวเลขที่ขึ้นในหน้าจอเรา ไม่ตรงกับปริมาณแบตฯ จริง ๆ ที่มีอยู่ในเครื่อง

ลองแก้ด้วยการ callibrate battery ดูก่อนนะครับ (มันจะ reset ให้สองค่านี้ตรงกัน) แล้วลองดูว่ายังมีอาการเครื่องดำไปก่อนตัวเลขจะเป็น 0 อยู่หรือไม่นะครับ

mong's picture
39
ขออนุญาติ แจมหน่อยครับ

ขออนุญาติ แจมหน่อยครับ การcalibate battery ทำไมในเวป แอปเปิ้ลไม่ให้ทำกับพวกเครื่องรุ่นที่เป็น built in อ่ะครับ แล้วถ้าทำแล้วจะเป็นยังไงครับ