early 2011 บูตเครื่องช้า

onlinee's picture
9
ผมเพิ่งซื้อเครื่องมือสองต่อจากเพื่อนมาได้สองวันครับ ตอนได้เครื่องมาใหม่ๆ เปิดปิดได้ปกติ แต่หลังจากที่วันนี้ผมได้ลองติดตั้งโปรแกรมชุด Adobe Creative Suiter CS6 แล้วปิดเครื่องไป พอมาเปิดอีกทีตอนเย็นใช้เวลาในการบูตนานผิดจากเดิมครับ (ประมาณสามนาทีนิดๆ ) แต่มีสิ่งผิดปกติอีกอย่างหนึ่งคือ ก่อนจะไปถึงหน้าโลโก้ของแอปเปิ้ล จะมีรูปโลกหมุนๆ อยู่ตรงนั้นประมาณสองนาทีครับ ซึ่งก่อนติดตั้งโปรแกรมนั้นไม่มีขั้นตอนของโลกหมุนๆ โผล่มาให้เห็นเลย ตอนแรกคิดว่าระบบปรับตัวเพราะเพิ่งติดตั้งโปรแกรมไปมั้งเลยชัดดาวน์อีกครั้งและเปิดเครื่องมาใหม่ก็ยังช้าเหมือนเดิมครับ ตอนนี้หาสาเหตุไม่เจอเลย

pippo's picture
2469
ถามครับ

• ตัวเครื่องใช้ OS X Version ไหนครับ ?
  • มี RAM อยู่เท่าไหร่ ?
  • พื้นที่ของ HDD มีเหลือเท่าไหร่ ?
  • เวลาที่บูทเครื่องเข้ามาเรียบร้อยแล้ว ยังมีการอาการขึ้น Spinning Beach Ball ขึ้นเป็นระยะๆ หรือไม่ครับ ?
9
ข้อมูลเพิ่มเติมครับ

OS X 10.6.8 ครับ
RAM 4 GB 1333 GB
HD ใช้ไปแค่ 64 GB เหลืออีก 255 GB ครับ
ผมไม่รู้ว่า Spinning Beach Ball คืออะไร?? แต่หลังจากบูทเครื่องเข้ามาแล้วไม่มีอะไรผิดปกติครับ ไม่มีอะไรขึ้นมาด้วย และความเร็วก็ไม่ต่างกับตอนเปิดครั้งแรกครับ เพียงแต่ช้าตอนบูตเครื่องเท่านั้นเอง

ikok's picture
10285
Spinning Beach Ball

คือเวลาที่เครื่องเรากำลังประมวลผลอะไรอยู่สักอย่างหนึ่ง แล้วจะมีสัญลักษณ์ icon ที่เป็นเหมือนบอลสีรุ้งหมุน ๆ อยู่ประมาณแจ้งให้เราทราบที่ mouse cursor ครับ

ถ้าโหลดนาน มักจะมีอะไรผิดปรกติ

// กลับมาที่เครืื่องโหลดช้า ผมคิดว่า โปรแกรมใหม่อาจจะมีสิ่งที่ทำให้เครื่องโหลดก่อนเข้าหน้า login ครับ (ผมเดาว่าน่าจะเป็น font ที่แถมมากับโปรแกรม)

ไม่ทราบว่าเป็นเครื่องหน้าจอขนาดเท่าไหร่เหรอครับ? ใช่ 13 นิ้วหรือเปล่า?

9
ส่วนอากร Spinning Beach Ball

ส่วนอากร Spinning Beach Ball ไม่มีครับ พอบูตเข้าหน้าจอเสร็จก็ใช้งานได้ปกติครับ
ใช่ครับ ใช้จอ 13 นิ้ว

ปล่อยไว้สักสองชม. ถ้ายังหาทางแก้ไม่ได้ เดี๋ยวลองถอนการติดตั้งโปรแกรมแล้วดูผลครับ แล้วจะมารายงานให้ทราบ

10285
ผมเดาว่าน่าจะเป็นที่ font ที่เราลงเอาไว้ครับ

แต่อาจจะเข้าใจผิดก็ได้

ลองปิด font ที่ไม่ได้ใช้ดูนะครับ อาจจะดีขึ้น

ส่วนอันนี้เป็นรายชื่อ font ทั้งหมดที่ถูกติดตั้งระหว่าง install cs6 creative suite ครับ
http://www.adobe.com/type/browser/fontinstall/cs6installedfonts.html

pippo's picture
2469
แนะนำ

ให้ Uninstall ชุด Adobe Creative Suiter CS6 ออกครับ เพราะไม่ค่อยเหมาะกับ 10.6.8 ครับ ชุดโปรแกรมนี้ใหม่กว่า 10.6.8 มากกว่า 2-3 ปี นะครับ ควรจะเป็น Adobe Creative Suiter CS5 หรือ 5.5 ก็พอครับ

9
คงต้องใช้วิธีถอนโปรแกรมแล้วหล

คงต้องใช้วิธีถอนโปรแกรมแล้วหล่ะครับ..

เดี๋ยวจะมารายงานผลนะครับ

ขอบคุณที่ช่วยให้คำตอบพี่ทั้งสองท่านเลยครับ

9
ถอนแล้ว โปรแแกรม Adobe CreativeSuite CS6

ผมถอนโปรแกรมชุดอโดปบี้ออกไปแล้ว เร็วขึ้นนิดหน่อยครับ ใช้เวลาเปิดสองนาทีกว่า ๆ แต่รูปโลกที่กระพริบๆ ก่อนเข้าโลโก้ของแอปเปิ้ลยังไม่หายครับ

9
เจอต้นตอแล้วครับ

กว่าจะพบคำตอบก็เล่นเอาเกือบจะเช้าละ ปัญหามันอยู่ที่ผมไปเผลอเปิดโหมดอะไรสักอย่างแหละครับโดยเข้าไปที่ System Preferences>>Startup Disk >>แล้วด้านในนนั้นจะมีฮาร์ดดิสก์ของเรากับเนตเวิก ผมทำไปทำมาตรงนี้แหละครับ แล้วรีสตาร์ท ตอนนี้ใช้เวลาบูทเครื่องประมาณ 50 วิครับ

10285
โห....

หาอยู่จนตีสามเลยเหรอครับ - -''

สุดยอด

theerapong's picture
171
ผมเจอปัญหา spin beach ball

ผมเจอปัญหา spin beach ball บ่อย ๆ ครับ
ไม่รู้เหมือนกันว่าเกิดจากอะไร ทั้งที่ไม่ได้ใช้งานหนักเท่าไหร่ เข้า web
ใช้ ms office เท่านั้น
Macbook pro early 2011
icore 5 2.3 GHz Ram 4GB 1333
OS X 10.8.2
ครับ

minemind's picture
3876
ลองใช้ onyx clear boot cache

ลองใช้ onyx clear boot cache ดูครับ อาจจะช่วยให้เร็วขึ้นมาหน่อย