ผมใช้ 10.5.8 จะ up เป็น 10.8.2 Lion ต้องเข้า web apple ส่วนไหนครับ

bugbunny's picture
66
ผมใช้ 10.5.8 จะ up เป็น 10.8.2 Lion ต้องเข้า web apple ส่วนไหนครับ
พอดีที่ร้านทำให้ผม ซื้อ Imacมาใหม่ แล้วเขาUp macbook pro ให้ผมด้วย เป็น10.8.2 ให้
แต่ มี Imac อีกเครื่องจะupด้วยตนเองยังไงเหลอครับ
เห็นตอนup macbook pro พี่ที่ apple store ทำให้ เขาเข้าเวปแล้วใส่โคด รหัสที่ซื้อของ แล้วอะไรอีกก็ไม่รู้งง

theerapong's picture
171
app store ครับ ตัวที่เป็นตัว

app store ครับ ตัวที่เป็นตัว A สีฟ้า ๆ ด้านซ้ายมือ
ผมไม่แน่ใจว่าจะ up from 10.5.8 เป็น 10.8.2 ได้เลยรึเปล่านะครับ ลองหาข้อมูลดูนะ หรือรอท่านอื่นมาตอบ

minemind's picture
3876
ขอ follow ด้วยคนครับ

ผมก็อยากทราบเหมือนกันครับ กรณีที่ไม่ได้ซื้อผ่าน app store แต่เป็น os ที่ติดมากับเครื่อง มันไม่น่าจะขึ้นใน apple id นะครับเท่าที่ทราบ

pippo's picture
2469
แบบนี้ครับ

ใช้เครื่อง Mac เครื่องอื่นที่เป็น OS X 10.6.8 Snow Leopard ขึ้นไป (ถึงจะมี AppStore) แข้าไปซื้อและดาวน์โหลด OS X 10.8.2 Mountain Lion มาลงที่เครื่อง เตรียม Thumb Drive / Flash Drive ขนาด 8 GB แล้วทำให้ Thumb Drive / Flash Drive เป็นตัวติดตั้ง (ดูตามวิธีการที่ผมแปะ Link ไว้) แล้วนำไปลง OS X 10.8.2 Mountain Lion แบบ Clean Install บนเครื่องที่เป็น 10.5.8 Leopard ครับ

***สำคัญมาก ต้อง Backup ข้อมูลทั้งหมดในเครื่องไว้ใน Media อื่นๆ ก่อนนะครับ

วิธีลง MacOSX Lion / Mountain Lion แบบ Clean โดยไม่ต้องอาศัย 10.6.x Snow Leopard

http://www.inoomm.com/2011/how-install-macosx-lion-clean/
http://www.inoomm.com/2012/create-boot-mountain-lion/

ส่วนที่ จขกท.บอกว่า "พอดีที่ร้านทำให้ผม ซื้อ Imac มาใหม่ แล้วเขาUp macbook pro ให้ผมด้วย เป็น10.8.2" ผมเข้าใจว่าเครื่องที่ซื้อมาใหม่เป็น 10.8 หรือ 10.8.1 แล้วเค้าแค่ทำการ Update ให้เป็น 10.8.2 เท่านั้นครับ ไใ่ใช่การ Upgrade OS X

Update : Mountain Lion 10.8.0, 10.8.1 ---> Mountain Lion 10.8.2 (ตัวล่าสุด)

Upgrade : Snow Leopard 10.6.x ---> Lion 10.7.x ---> Mountain Lion 10.8.x

ikok's picture
10285
ผมแนะนำแบบนี้ครับ

ลอง up เป็น 10.6.8 ดูก่อน (น่าจะยังหาซื้อแผ่นมือสองได้อยู่)

แล้วจากนั้นดูการใช้งานทั่วไป หรือการตอบสนองในส่วนต่าง ๆ ของเครื่องครับ ว่าช้าลงแบบเห็นได้ชัดหรือเปล่า เพราะว่าเครื่อง 10.5 น่าจะเป็นเครื่องเก่ามากแล้ว และน่าจะอยู่ปลาย ๆ ของ spec ที่สามารถใช้งาน 10.8 ได้

ถ้าลง 10.6 แล้วเครื่องหน่วงอย่างเห็นได้ชัด แต่ยังทำงานได้ดีอยู่ ผมแนะนำว่าไม่ควร up เป็น 10.8 ครับ เพราะกินทรัพยากรเครื่องเยอะมาก

ถึงลงได้ ก็อาจจะใช้งานไม่ได้หรือลำบากเกินกำลังเครื่องครับ

2469
ตอนนี้

store.apple.com/th ได้เปิดให้สั่ง 10.6 Snow Leopard DVD Installation ในราคา 690 บาท ครับ

10285
โอ้..

ขอบพระคุณมาก ๆ ครับ

ผมคิดว่าต้องหามือสองอย่างเดียวแล้วเสียอีกครับ แห่ะ ๆ 1

2469
ผมซื้อ

ตอนที่ออกมาใหม่จาก iStudio 2,200 บาท แน่ะ เศร้า

10285
- -

ผมก็ซื้อมาอัพเครื่องที่บ้านด้วยเหมือนกันครับ โดนราคาเต็มไปเลย แห่ะ ๆ 1

2469
เห็นด้วยครับ

Quote:
ลอง up เป็น 10.6.8 ดูก่อน แล้วจากนั้นดูการใช้งานทั่วไป หรือการตอบสนองในส่วนต่าง ๆ ของเครื่องครับ ว่าช้าลงแบบเห็นได้ชัดหรือเปล่า เพราะว่าเครื่อง 10.5 น่าจะเป็นเครื่องเก่ามากแล้ว และน่าจะอยู่ปลาย ๆ ของ spec ที่สามารถใช้งาน 10.8 ได้ ถ้าลง 10.6 แล้วเครื่องหน่วงอย่างเห็นได้ชัด แต่ยังทำงานได้ดีอยู่ ผมแนะนำว่าไม่ควร up เป็น 10.8 ครับ เพราะกินทรัพยากรเครื่องเยอะมาก ถึงลงได้ ก็อาจจะใช้งานไม่ได้หรือลำบากเกินกำลังเครื่องครับ

ที่ผมรู้จักก็หลายคนที่ถอยกลับไปลง version เดิม หลังจากลอง 10.8 ไปได้สักพักแล้ว ข้อสรุปคือมันต้องการ RAM มากพอควร ถ้ามีแค่ 2-4 GB ก็ต้องเพิ่มตามไป อย่างน้อยควรจะเป็น 8 GB จะไม่ค่อยอืดครับ

kittikorn's picture
272
คุณ pippo ของผมก็ใช้ imac

คุณ pippo ของผมก็ใช้ imac memory 4 gb ตอนนี้ก็ยังเป็นsl 10.6.8 ควรจะ up เป็น ml ไหมครับ ทุกอย่างตอนนี้ก็โอเค
แล้วต่อไป ถ้าปล่อยให้มันผ่านไปหลาย vision จะมีปัญหาไหมครับ เครียดเรื่องนี้มาก เห็นบางคนก็แนะว่าไม่ควรจะ Up ครับ

2469
สำหรับ

iMac ที่ผมคิดว่าลง ML 10.8 แล้วสบายๆ CPU ควรเป็น Core i5, i7 นะครับ และควรมี RAM 8 GB เป็นอย่างน้อยนะครับ
ตอนนี้ราคา RAM ราคาไม่สูงมาก ผมเพิ่งถามราคา 4 GB DDR3 1066 สำหรับ MBP Mid 2010 ชิ้นละ 1200 ว่าจะเปลี่ยนของเก่าจากที่มี 2 x 2 GB เป็น 2 x 4 GB วันสองวันนี้ครับ

อีกอย่างลองตรวจสอบที่ About This Mac หน่อยครับว่าเครื่องเป็นรุ่นไหน ข้างล่างนี้เป็นเครื่องที่ผมใช้หิ้วไปมาเป็นตัวอย่างครับ

Hardware Overview:

Model Name: MacBook Pro
Model Identifier: MacBookPro7,1
Processor Name: Intel Core 2 Duo
Processor Speed: 2.4 GHz

ส่วนที่ถามว่าควรอัพหรือไม่ ผมแนะนำว่าลองดูความจำเป็นของเราเป็นหลักครับ เช่น จำเป็นต้องใช้โปรแกรมใหม่ๆ บางตัวที่ไม่ support กับ OS X เวอร์ชั่นเดิมแล้ว หรือบางชุดโปรแกรมจะทำงานได้ดีกว่าหากใช้บนกับ OS ที่เป็น 64 bit เช่น Adobe CS6 แบบนี้ก็ค่อยตัดสินใจได้ครับ แต่หากว่าไม่มีความจำเป็นใดๆ ใช้งาน OS X เดิมๆ ที่ใช้อยู่เพียงพอก็ไม่ต้องอัพตามดีกว่าครับ

272
คุณ pippo ครับ about this mac

คุณ pippo ครับ about this mac คือร้านใช่ไหมครับ อยู่แถวไหนครับ มีกี่สาขาครับ ผมเพียงแต่อยากทราบ แต่คิดว่ายังไม่ up ตอนนี้ครับ

minemind's picture
3876
about this mac คือ menu

about this mac คือ menu ที่เข้าไปตรวจดู spec อุปกรณ์ครับ

วิธีเข้าคือไปกดที่ icon รูป apple ซ้ายบน แล้วเลือก about this mac ถ้าอยากดูรายละเอียดอื่นๆให้กดที่ more info ครับ แล้วก็ไล่ดูทีละรายการที่สนใจ

272
ขอบคุณมากครับ คุณ minemind

ขอบคุณมากครับ คุณ minemind

bugbunny's picture
66
Imac ตัว 2008 ลงได้ไหมครับ

Imac ตัว 2008 ลงได้ไหมครับ

10285
เป็น intel 64 bit หรือเปล่าครับ?

ถ้าเป็น intel 64 bit ก็น่าจะได้

แต่ผมว่าไม่ควรนะครับ เอาแค่ 10.5 ปลาย ๆ หรือ 10.6 ปลาย ๆ ดีกว่า เพราะเดี๋ยวการทำงานส่วนอื่นอาจจะหน่วงเกินไปเมื่อเป็น 10.7-10.8 ครับ ทรัพยากรเครื่องไม่เพียงพอ

มีโอกาสสูงที่จะลงได้แต่ใช้งานไม่ได้ครับ