Upgrade เป็น mountain lion แล้ว bootcamp มีปัญหาครับ

thebastard's picture
12
ปัญหาคือเมื่อเวลา บู้ทขึ้นมาหน้าจอผมจะเป็นสีดำหมดเลยครับ ถ้าปล่อยไว้ก็จะเข้า os ได้ตามปกติ แต่ถ้าจะไปฝั่งWindows7 พอผมกด option ค้างไว้หน้าจอมันก็ยังดำอยู่ ไม่ทราบว่าผมควรทำยังไงครับ?

หรือจะต้องลงแบบ clean install ?

ผม MBP 2011 ครับ จากของเดิม snow leopard อัพเป็น mountain lion เมื่อคืนครับ

ขอบคุณครับ

*แจ้งเพิ่มเติมครับ

พอผมเข้าไปใน startup disk ปรากาฎว่า Bootcamp หายไปครับ แต่เช็คใน พาร์ติชั่นยังคงเห็นอยู่

*แจ้งเพิ่มเติม2

ผมพอจะรู้ปัญหาแล้วครับ น่าจะเกิดจาก NTFS 3G

พอจะมีตัวอื่นแนะนำมั้ยครับ?

AttachmentSize
Screen_Shot_2556-01-08_at_2.17.19_PM.png75.56 KB
flukesamed's picture
73
เข้ามาเก็บความรู้ด้วยคนครับ

ผมกำลังจะลองทำบ้างกับเครื่องเก่า (mbp late 2008 ram 4 gb น่าจะ 10.6.8 )
เพราะน้องจะใช้ excel บน windows ด้วย
ถ้ากรณีผมไม่ทราบว่าอะไรดีครับระหว่าง xp / 7
กะว่าจะใช้ bootcamp เหมือนกัน เพราะเท่าที่อ่านๆ เจอเห็นว่าใช้ bootcamp จะไม่ค่อยกินทรัพยากรเครื่องเท่าไหร่

CANLOF's picture
232
คือลง Windows

คือลง Windows เสร็จแล้วแต่เข้าไม่ได้หรอครับ ??

12
คือผมลง os x ML

คือผมลง os x ML แบบอัพเกรดน่ะครับ Bootcamp จึงยังเป็นของเดิม ไม่ได้ลงใหม่ ผมไม่ทราบว่าจะต้อง format แล้วลงWindows7 ใหม่มั้ย

ดังนั้นพอลง osx เสร็จ bootcamp ก็มีปัญหาเลย

หรือว่าแค่ต้องลง พวก macfuse กับ ntfs-3g แค่นั้น

minemind's picture
3876
ผมคิดว่าแบบนี้ครับ

ถ้ามองไม่เห็น partition ใน startup disk ผมแนะนำให้ลงใหม่ครับ เนื่องจาก file ที่เกี่ยวกับ system บางตัวอาจจะมีการเปลี่ยนแปลงหรือเสียหายไประหว่างการ upgrade

เพราะฉะนั้นคิดว่าลงใหม่เลยน่าจะดีที่สุดครับ ทางที่ดีที่สุดที่ผมจะแนะนำคือ ให้ clean install ไปเลยทีเดียวแล้วไล่ลงทั้งสองฝั่งครับ

12
ขอบคุณมากครับ

ขอบคุณมากครับ คงต้องลงใหม่จริงๆ

ถามอีกนิดครับ คือผมโหลด osx ML มาแล้วลงเลย โดยที่ไม่ได้ทำตัวบู้ทไว้ ผมจะต้องซื้อใหม่อีกรอบมั้ยครับ
ไปดูใน folder application ที่ตอนโหลดมา ตอนแรกยังอยู่ พอลง เสร็จก็หายไป

*อ้อ มันผูกกับ apple id

3876
ใน AppStore ในส่วนของ

ใน AppStore ในส่วนของ Purchase จะมี รายการที่เคยซื้อไปแล้วครับ ถ้าจะ download ก็สามารถ download ได้เลยครับ แต่ถ้าขึ้นว่า installed แล้ว คิดว่า น่าจะต้องกด option ค้างแล้วกดคลิ๊กเพื่อ download ครับ

หลังจากนั้นค่อยทำตัว bootable ก็ได้ครับ

3876
หรืออีกวิธีคือ ไป download

หรืออีกวิธีคือ ไป download ใหม่เลย

หลังจากที่เข้า recovery mode แล้ว โดย restart แล้วกด option ค้างไว้ แล้วเลือกที่ recovery หรือจะใช้ cmd + r แทนเมื่อเปิดเครื่องครับ

จากนั้นก็ค่อยไป format ผ่าน disk utility แล้วค่อยกด reinstall โดยเค้าจะให้ download ผ่าน internet และ install หลังจาก download เสร็จแล้วครับ

3876
macfuse กะ ntfs-3g ถ้าเป็น OS

macfuse กะ ntfs-3g ถ้าเป็น OS ตั้งแต่ 10.7 ขึ้นไป ผมไม่แนะนำให้ลงครับ เพราะจะมี error ขึ้นมาตลอดเวลา mount partition ntfs ขึ้นมา (เฉพาะ bootcamp)

ถ้าเป็นไปได้ลง tuxera หรือ paragon ntfs ตัวใดตัวนึงพอครับ