OSX ในเครื่องใหม่

od2504's picture
1077
Macbook ที่จำหน่ายทั่วไปนั้น เขาติดตั้ง OSX มาจากโรงงานผลิตเลยใช่หรือไม่ หรือมาติดตั้งที่ Dealer ครับ
หากซื้อเครื่องใหม่ เราจำเป็นต้อง Clean Install หรือไม่ครับ

minemind's picture
3876
ติดตั้งมาจากโรงงานครับ

ติดตั้งมาจากโรงงานครับ และเครื่องใหม่จะมี iPhoto และ Garage Band ติดมาแล้ว และต้องใช้ apple id เพื่อ download แล้วเราจะได้สิทธิ์ว่าเคยซื้อ app ทั้ง 2 ตัวแล้วส่วนเรื่องจะลงใหม่หรือไม่ลงใหม่ ผมแนะนำให้ใช้งานไปก่อนดีกว่าครับ เพราะจะเป็นการเสียเวลาด้วยส่วนนึง

pippo's picture
2469
เครื่องใหม่แกะกล่อง

เปิดมาปุ๊บจะเป็นหน้าที่ต้องกรอกข้อมูลต่างๆ เหมือนกับการลง OSX เสร็จใหม่ๆ ทุกครั้งน่ะครับ (ลง OSX มาเรียบร้อยแล้ว)

บางทีต้องบอกทางพนักงานว่า ตรงจุดนี้เราจะทำเองกรอกเอง ไม่อย่างนั้นด้วยความเคยชินของเค้าก็อาจทำให้เราน่ะครับ

ส่วนเรื่องการ Clean Install ก็ไม่ต้องแล้วครับ

od2504's picture
1077
ขอบคุณหนุ่ม (น้อยและมาก)

ขอบคุณหนุ่ม (น้อยและมาก) ทั้งสองท่านมากครับ