od2504's picture
1077
ปกติจะบันทึกเวลานัดหมายต่างๆ บน iPhone (Classic Version 3.1.3) แล้วก็นำไป Sync กับ NMB และ Classic iPad (Version 5.1.1) อยู่เป็นปกติ

แต่หลังจาก NMB เป็น ML แล้ว ก็ไม่ยอม Sync ปฏิทิน กับ iPad เลย ผมลองตั้งค่าต่างๆ และลองต้องวันที่อื่นๆ ใหม่ ก็ไม่ได้เช่นกัน
ผมควรทำอย่างไรดี จึงจะใช้ Sync ได้เป็นปกติครับ

ikok's picture
10285
อันนี้น่าจะเป็นวิธีแก้ครับ

https://discussions.apple.com/message/19087753#19087753

Quit Calendar, and try removing the cache files from your Macintosh HD/Users/yourusername/Library/Preferences Folder. To find that Library folder, use Finder>Go Menu>Depress the "Option" key>Library. Delete any files with CACHE in their name in the Calendars folder.

1. ปิดปฎิทิน แล้วลองลบไฟล์ cache ของ iCal บนเครื่อง
  2. ไปที่ HD/Users/yourusername/Library/Preferences (ไปที่ Finder Go เมนู แล้วพิมพ์ว่า /Users/ชื่อ user ที่ใช้อยู่ในเครื่อง/Library/Preferences ครับ
  3. จากนั้นลบไฟล์ใน Calendars folder ที่มีคำว่า cache อยู่ในชื่อครับ
1077
ผมเข้าไปที่ /Users/ชื่อ user

ผมเข้าไปที่ /Users/ชื่อ user ที่ใช้อยู่ในเครื่อง/Library/Preferences แล้ว
แต่ไม่พบ Calendars folder ครับ

ตัว iCal กับ Calendar คือ app ตัวเดียวกันใช่ไหมครับ

10285
ผมไม่แน่ใจนะครับ

แต่คาดว่าน่าจะเป็นตัวเดียวกันครับ

ผมเขียนติดมือไปแล้ว จริง ๆ น่าจะเป็น Calendar App ครับ แห่ะ ๆ 1 ผมติด iCal จาก OS X รุ่นก่อน

ถ้าไม่เจอ อาจารย์ลองหาไฟล์ที่มีคำว่า cache อยู่กับ calendar ดูนะครับ

1077
ความคืบหน้า

ผมได้ลบ Cache ตามที่คุณ ikok กรุณาแนะนำแล้ว
แต่ก็ยังไม่สามารถ Sync จาก Classic iPhone ไปที่ Calendar บนเครื่องคอมพิวเตอร์ ได้

แต่สามารถ Sync จาก Calendar บนเครื่องคอมพิวเตอร์ ไปที่ Classic iPhone ได้
โดยต้องไปเริ่มตั้งต้นที่ Calendar บนเครื่องคอมพิวเตอร์ก่อน แล้วจึง Sync
ซึ่งเป็นเช่นนี้ ทั้งกับ Classic iPhone และ Classic iPad (ขัดใจมาก)

อาจเป็นเพราะ iPhone ของผมจะโบราณเกินไปกระมังครับ
ขอบคุณครับ

10285
ไม่ใช่รับอาจารย์

รู้สึกว่าเขาจะตั้งใจให้เราไปใช้ iCloud sync แทนครับ

1077
ขอบคุณมากครับ

ขอบคุณมากครับ

1077
คืบหน้า เป็นปกติแล้วครับ

ตอนนี้ผมสามารถ Calendar Sync ได้ตามปกติแล้วครับ
หลังจากทำตามที่ mrchief เขาได้ discuss ไว้ (ตามลิงค์ที่คุณ iKok กรุณาแนะนำไว้ข้างต้น)

" ... deleted the files "Calendar Cache" (no extension) and "Email Cache.plist".
After that, I relaunched Calendars ... "

คือได้ลบไฟล์ Calendar Cache และ Email Cache.plist ออกไป แล้วเปิดโปรแกรมปฏิทินอีกครั้ง
แม้ทั้งสองไฟล์ที่ลบ จะกลับมาอีก แต่ก็ทำให้สามารถ Sync ได้เป็นปกติครับ