เกี่ยวกับ Mirroring option

od2504's picture
1077
ใน OS X ML มีข้อความ "Show mirroring options in the menu bar when available" (ดังภาพ)
ทำให้ MacBook ที่ต่อกับ Projector (ฉาย Keynote) ไม่ปรากฏสัญลักษณ์ mirroring option บน menu bar เหมือนที่เคยปรากฏใน OS X รุ่นก่อนหน้านี้

จึงสงสัยว่า คำว่า "when available" นั้น คือเมื่อใด ครับ

AttachmentSize
Screen_Shot_2555-10-07_at_12.33.15.png30.28 KB
minemind's picture
3876
เหมือนจะเป็น bug นะครับ

เหมือนจะเป็น bug นะครับ

3876
http://itunes.apple.com/th/ap

http://itunes.apple.com/th/app/display-menu/id549083868?mt=12

อาจารย์ download ตัวนี้ไปใช้งานแทนก่อนดีกว่าครับ

ผมเคยลอง search แล้วทำตามวิธีที่เค้าบอก 1-2 วิธีแล้วไม่ได้ผลเหมือนกัน

1077
หมายความว่า

หมายความว่า ที่เครื่องของหนุ่ม minemind ไม่มีข้อความนี้ หรือครับ

3876
เท่าที่ทราบน่าจะเป็น bug ของ mountain นะครับ

ตัว icon บน menu bar ของผมก็ไม่ขึ้นเหมือนกันน่ะครับ ทั้งๆที่ต่อหรือไม่ต่อ เท่าที่ผมทดลองหาวิธีแก้ ก็ไม่ได้ผลน่ะครับ จึงต้องเลี่ยงมาใช้ program อื่นทดแทนไปก่อน

1077
หมายความว่า

ไม่มีข้อความ "Show mirroring options in the menu bar when available" ด้วยใช่หรือไม่ครับ
(ผมพยายามไปดูตาม shop apple ต่างๆ ก็มีแต่ 10.7 กันหมด เลยยังไม่ทราบว่ามีข้อความว่า when available เหมือนกันหรือเปล่า)

แต่เขาก็ยังสามารถแสดงแบบสองจอผ่าน Projector ได้ตามปกติ เพียงแต่เวลาจะ switch ต้องเข้าไป system preferences ทำให้ไม่สะดวกเท่านั้นเองครับ จึงไม่ได้พยายามหาตัวอื่นนั่นเองครับ

3876
มีข้อความด้านบนที่อาจารย์บอกค

มีข้อความด้านบนที่อาจารย์บอกครับ แต่เลือกแล้วก็ยังไม่แสดงไอคอนเหมือนกัน ในขณะที่เราเชื่อมต่อจอหรือไม่เชื่อม

บาง comment เค้าบอกว่า hdmi ยังแสดงผลอยู่ครับ แต่ผมใช้เป็น vga ซึ่งคิดว่า การ update ครั้งต่อไปเค้าอาจจะแก้ไขจุดนี้ด้วย

1077
นี่เองครับ จึงสงสัยว่า

นี่เองครับ จึงสงสัยว่า เมื่อใดจึงจะ available ตามเงื่อนไขนั่นเองครับ
คงต้องรอ update ครั้งต่อไปแน่เชียว
ขอบคุณมากครับ

1077
คืบหน้า

วันนี้ไปพิสูจน์ข้อความ "Show mirroring options in the menu bar when available" ที่ iStudio
ได้ความว่า ข้อความ when available หมายถึงจะแสดง Mirror Option ที่ menu bar เมื่อต่อจอ / projector ผ่าน HDMI port ครับ (ไม่แสดงเมื่อต่อช่อง VGA)

3876
ขอบคุณครับอาจารย์

ขอบคุณครับอาจารย์

ikok's picture
10285
ขอบคุุณครับ

ขอบพระคุณสำหรับข้อมูลเพิ่มเติมนะครับอาจาย์