ปัญหา Safari

od2504's picture
1077
ใช้ Safari อยู่ดีดี หน้าจอก็วูบไป และแสดงข้อความดังภาพท้ายแนบ
หลังจาก Reopen ก็กลับมาใช้ได้อีก

ดู Problem Detail แล้วก็ไม่เข้าใจ
อยากทราบสาเหตุ และแนวทางแก้ไขครับ
ขอบคุณครับ

AttachmentSize
Screen_Shot_2555-09-25_at_16.20.52.png77.88 KB
Hikizumi's picture
619
暁 デイダラ

เป็น เหมือนกันครับ..แต่ ส่วนใหญ่ จะเป็นที่ App อื่นๆ ครับ ไม่ไช่ Safari (เพราะผมไม่ได้ไช้Safariเลย มีความสุข ) ก็ ถ้าผมเป็น ส่วนใหญ่ จะล่างAppแล้วลงใหม่..แต่มันไม่ บ่อยเพราะAppที่เป็น มันไม่ค่อยสำคัญ อ่าครับ..เป็นที่Safari ดู ท่าทางจะแก้ลำบากนะครับ?...

1077
วูบอีกแล้ว

Safari ของผมบน MacBook 2008 เกิดปัญหาเดิมอีกจนได้
แต่แน่ใจได้ว่า เป็นเฉพาะเมื่อเข้าใช้ Gmail เท่านั้น
ในขณะโพสข้อความนี้ ก็ยังใช้ Safari ตัวเดียวกัน
หากไปเรียกใช้ Gmail ก็จะเกิดปัญหา Safari ก็ปิดตัวเองไป
สักครู่ก็แสดงข้อความดังที่แนบในโพสแรก

minemind's picture
3876
อันนี้ผมแนะนำ เองนะครับ

ถ้า update software แล้วไม่หาย อาจารย์ลองเลี่ยงไปใช้ browser อื่นก่อนมั๊ยครับ หรืออีกทางคือ clean install อีกสักรอบครับ

1077
เรื่องแปลกแต่จริง

ผมคิดว่าน่าจะเกิดจากการเรียกใช้ อีเมล์ ในครั้งแรก (เดิมผมเข้าใช้งานด้วยคำสั่ง gmail.com)
ผมลองเข้าผ่านทาง google.com แล้วเลือกหัวข้อ gmail เขาก็จะไปที่ https://accounts.google.com/... ก็เป็นปกติดี
เส้นสีฟ้าที่แสดงสถานะการโหลดที่ช่อง address ก็วิ่งซ้ายไปขวารอบเดียว
(ไม่ได้วิ่งไป-วิ่งกลับไปมา แล้ว error เหมือนตอนที่เรียกใช้ด้วยคำสั่ง gmail.com)

ตอนนี้ผมก็เลยเข้าใช้โดยผ่านทาง accounts/goole.com แทนครับ
มันก็แปลกนะครับ

ขอบใจหนุ่ม minemind ที่แนะนำครับ เพราะเห็นว่าเขาเป็นที่เว็ปเดียว ก็เลยยังไม่อยากโทษ safari หรือ OS น่ะเองครับ