Tips : วิธีง่าย ๆ ที่ช่วยให้ถ่ายรูปได้นิ่งขึ้นบนกล้องใน iPhone

ikok's picture
10285
ปรกติถ้าเราจะถ่ายรูปด้วยกล้องบน iPhone เราจะทำแบบนี้

1. เมื่อ iPhone พร้อมจะถ่ายภาพแล้ว 
  2. เล็งภาพ
  3. เมื่อเล็งได้ที่แล้ว กดจิ้ม - ปล่อย ที่ปุ่ม shutter เพื่อเป็นการถ่ายรูป

ให้ลองใหม่เป็นแบบนี้

1. เข้าโหมดกล้องปรกติบน iPhone
  2. เมื่อจับ iPhone เพื่อเตรียมเล็งแล้ว กด "จิ้ม" ปุ่ม shutter ค้างเอาไว้ ..(ไม่ต้องปล่อย)
  3. จากนั้นเล็ง iPhone
  4. พอเล็งได้สัดส่วนภาพที่ต้องการแล้ว ค่อย "ปล่อย" ปุ่ม shutter ครับ

วิธีนี้จะทำให้ตัว iPhone ไหวเพราะแรง "จิ้ม-ปล่อย" ปุ่ม shutter ลดลงทำให้ถ่ายภาพได้นิ่งขึ้นครับ =)

Nannie's picture
600
ลองแล้วๆๆๆ

เป็นอย่างนั้นจริงๆ

แต่ใช้วิธีนี้กับ app กล้องอื่นๆไม่ได้อ่ะค่ะ

เช่น พวก ToyCamera CameraBag แต่ฟังก์ชั่นอื่นๆ ของกล้องพวกนั้น สนุกมาก

แล้วจะมา review ให้ดูนะคะ =)

ikok's picture
10285
:D

app กล้องมีเต็มเลย ฮ่า...

พี่ใช้อยู่สองสามอันนะ เอาไว้ว่าจะเขียนมาลงในนี้เหมือนกัน =)

iFongBeer's picture
36
ขอบคุณสำหรับเทคนิคดีดีค้าบ

ขอบคุณสำหรับเทคนิคดีดีค้าบ ไม่งั้นก็โง่นานเลยแหละ แหะๆ