สอบถาม Autodesk Maya ครับ

CANLOF's picture
232
ปัญหาคือผม Render งานออกมาใช้เวลานานมากเลยครับ

อยากทราบว่าเวลา Render นี่มันใช้งานส่วนไหนของเครื่องเราหนัก ๆ

คืองานผมมีทั้งหมด 20 กว่าซีน ซีนแรกมีอยู่ 600 กว่าภาพแต่มันใช้เวลา

Render ต่อภาพนานมากครับ ห้านาทีกว่าต่อภาพ ผมพยายามปรับแต่งจนลดได้เหลือ

นาทีนิดๆต่อภาพแล้ว

** อยากทราบว่าถ้าเราอัพแรมหรือส่วนอื่นจะช่วยเรื่องนี้ไหมครับ

Autodesk Maya 2012 Student version ผมใช้ตัวนี้ครับ

ใครมีคำแนะนำอะไรเพิ่มเติม ก็แนะนำได้นะครับ

เครื่องของผม Macbook Pro 15" Early 2011 (OSX 10.6.แจ่ม

และอีกหนึ่งปัญหาคือผมจะไป Render ใน PC แต่พอเปิดไฟล์ขึ้นมามันโหลดครบ 100 %

แล้วแต่ error หา cash file ไม่เจอซักอย่างนี่แหละครับหาทางแก้ไม่ได้เลย

ใน PC ก็ Maya 2012 เหมือนกัน ใครพอจะมีวิธีแก้ขอความกรุณาด้วยครับ

ตามภาพครับ

ikok's picture
10285
ตอบครับ

การเพิ่ม RAM ไม่ช่วยให้เรนเดอร์เร็วขึ้นครับ ถ้าจะเร็นเดอร์ให้เร็วขึ้น ต้องเพิ่ม CPU อย่างเดียวครับ เพราะการเรนเดอร์จะเป็นหน้าที่ CPU โดยตรง (ไม่ว่าโปรแกรมอะไรก็ตาม) ยิ่ง CPU clock speed สูง ๆ และ core เยอะ ๆ จะยิ่งช่วยตรงนี้ครับ

ส่วน RAM จะไปลดคอขวดของการทำงานอื่น ๆ ที่เหลือ เช่น ถ้าเรนเดอร์ scene ใหญ่ ก็ต้องการหน่วยความจำเพื่อเก็บข้อมูลก่อนส่งให้ CPU คำนวนเยอะขึ้นไปด้วย

ถ้าคุณเคยเรนเดอร์ scene งานใหญ่ ๆ หรือซับซ้อนมาก ๆ ไม่ผ่าน การเพิ่ม RAM จะทำให้คอขวดตรงนี้หายไป​(หรือลดลง) ครับ

แต่คงใช้เวลาเรนเดอร์ตามกำลังของ CPU เหมือนเดิม ไม่ได้เร็วขึ้นครับ

ส่วนเรื่อง error แบบนี้ผมไม่ทราบเหมือนกันครับ เพราะว่าไม่ได้ใช้ MAYA ยิ้ม

232
ขอบคุณมากครับ

ขอบคุณมากครับ

pippo's picture
2469
RAM เยอะๆ

(มากกว่า 4GB ขึ้นไป) เหมาะกับเครื่องที่ run OS 64Bit และโปรแกรมก็เป็น 64bit ด้วยจะเห็นความแตกต่างพอควรเลยครับ

232
ผมก็คิดว่าจะเพิ่มแรมเป็น 16

ผมก็คิดว่าจะเพิ่มแรมเป็น 16 GB อยู่ครับหลังจากทำงานนี้เสร็จ

mong's picture
39
เรื่อง render ไม่แน่ใจนะครับ

เรื่อง render ไม่แน่ใจนะครับ แต่อาการที่ว่าrender แล้ว error ใน pc นี่คือนำไฟล์จาก mac ไปรึเปล่าครับ เพราะผมเคยมีอาการแบบนี้กับ illustator ซึ่งเกิดจาก ไฟล์ที่ก็อบมาไว้นั้นมีปัญหาครับ

232
นำไฟล์จากใน mac

นำไฟล์จากใน mac ไปครับแต่เอาไปทั้ง project และ set project ก่อนทุกครั้งที่เปิด maya แล้ว

mong's picture
39
น่าจะเป็นปัญหาเดียวกันครับ

น่าจะเป็นปัญหาเดียวกันครับ ผมเองไม่เข้าใจเหมือนกันครับ ว่าทำไม ไม่งั้นลองแบบนี้ครับ เปลี่ยน external hdd ให้เป็น ex-fat แล้วลองก๊อปไฟล์ไปใหม่สิครับ เคยอ่านเจอในกระทู้ฝรั่ง แต่ของผมลองแล้วบางไฟล์ใช้ได้ บางไฟล์ไม่ได้ครับ