od2504's picture
1077
ผมพยายามจะเข้า mailbox ของผมบน Gmail ก็ปรากฏแถบสีน้ำเงินวิ่งไปทางขวาตามปกติ
แต่ที่ผิดปกติคือ แถบมันวิ่งหลายรอบ (ดูเหมือนพยายามวิ่งไป-กลับ) และมี error ตามที่แนบ

เมื่อผมไป Reset safari ก็ใช้ได้ จำได้ว่าเป็นแบบนี้หลายครั้ง ต่อไปก็คงเป็นอีก
จึงอยากทราบเหตุของอาการนี้ และหนทางทำไม่ให้เกิดขึ้นอีก ครับ

AttachmentSize
Screen_Shot_2555-09-15_at_17.25.42.png95.07 KB
pippo's picture
2469
ไม่ทราบว่า..

อาจารย์ได้ลอง Clean Install ดูสักรอบหรือยังครับ ปัญหาต่างๆ ที่รุมเร้าอาจจะเบาบางลงบ้างครับ

ส่วนตัวผมปีละครั้ง เหมือนล้างบ้านใหญ่ช่วงก่อนตรุษจีนอย่างนั้นเลย ยิ้ม

1077
ผม Clean install

ผม Clean install ไปเมื่อคราวที่ลง Lion ไปครั้งหนึ่ง
และ Install แบบ Upgrade เพื่อลง ML ครั้งนี้ครับ

งั้นผมอาจ Clean Install ลง ML ซ้ำอีกครั้งนะครับ

minemind's picture
3876
กระต่ายเพิ่มเติมให้นะครับ

bug ที่เกิดจากการ upgrade ขึ้นมา ถ้าเป็น application หลักๆบนเครื่อง ส่วนใหญ่จะแก้ไม่ได้ครับ ถ้าเป็น application จากผู้พัฒนาทั่วไปลบแล้วลงใหม่ก็อาจจะใช้งานได้ครับ

ในกรณีของ safari นี่คงแก้ไขแบบถาวรไม่ได้จริงๆครับ

ikok's picture
10285
ลองแบบนี้ดูนะครับ

ในการ reset safari เชาจะมีหัวข้อให้เราเลือกครับ

ให้อาจารย์ลองเลือกไปทีละอัน จนเจออันที่มีปัญหา

หรือเลือกทีละอันอาจจะไม่เจอ error ก็เป็นได้ครับ

1077
ขอบคุณมากครับ แล้วที่พูดกันว่

ขอบคุณมากครับ
แล้วที่พูดกันว่า Cleaar Cache นั้น คือการ reset safari อันเดียวกันใช่หรือไม่ครับ

ikok's picture
10285
เป็นส่วนย่อยครับ

ตามที่ผมเข้าใจ การ clear cache เป็น subset ของการ reset safari ครับอาจารย์

แต่แยกมาเป็น menu ของตัวเองเลย น่าจะสะดวกกับผู้ใช้มากกว่าครับ

แต่ปรกติ ถ้าไม่มีอะไรผิดปรกติกกับเว็ปที่เราเข้าประจำ ก็ไม่จำเป็นต้อง clear cache นะครับ เพราะมันจะทำให้เริ่มนับหนึ่งใหม่ = เปิดเข้าเว็ปได้ช้าลงในช่วงแรก ๆ ครับ

1077