มีปัญหากับ Ex.HDD ครับขอคำแนะนำ

CANLOF's picture
232
ของผม Ex.HDD 2 TB ของ Buffalo ผมแบ่งไว้ 2 Partition

• Partition แรก fomat เป็น NTFS 1.7 TB
  • Partition ที่สอง fomat เป็น MAC 300 GB

ตอนนี้ Partition 2 ตายไปแล้วครับ ไม่สามารถทำอะไรกับมันได้แล้ว fomat ก็ไม่ได้
ส่วน Partition แรกใกล้ตายเต็มทนเลยพยายามย้ายไฟล์ออกแล้วจะ fomat รวมเลย

ปัญหาอยู่ที่พอย้ายไฟล์ออกแล้วมันเป็นแบบนี้ครับ (มันมีไฟล์แบบนี้ทุก folder เลย)

ลอง repair disk แล้วปรากฏว่าเป็นแบบนี้ครับ

ขอคำแนะนำในการแก้ปัญหาหน่อยครับ ขอบคุณครับ

nickoe's picture
4320
อืม

ตอนนี้ได้ลงพวกโปรแกรมช่วยให้จัดการไฟล์บน ntfs ไว้บ้างรึเปล่าครับ
ถ้ายังไม่ได้ลงลองหามาลงก่อนครับ หรือถ้าลงไว้ ลองเปลี่ยนโปรแกรมดูครับ

CANLOF's picture
232
แนะนำโปรแกรมช่วยจัดการไฟล์บน

แนะนำโปรแกรมช่วยจัดการไฟล์บน NTFS หน่อยครับ

minemind's picture
3876
มี tuxera อีกตัวครับ

มี tuxera อีกตัวครับ