Macbook Air ครับ :) ตัดต่อวีดีโอ

kindomhar's picture
187
คือ ตอนนี้ปัจจุบันก็มี macbook pro 15" ปี 2010 i5 ครับ
ก็ ตัดต่อโปรแกรม Final Cut Pro X แหละครับ แต่มันรู้สึกค้อนข้าง ช้า
และ พกพาไปไหนลำบากมากเลยครับ พักหลังเลยไม่ค่อยได้ใช้ครับ
555+ เข้าประเด็นดีกว่า
คือ อยากถามน่ะครับว่า Macbook air 2012 นี้ มันทำงานพวกตัดต่อวีดีโอลื้นไหมครับ
และมันเบา พกพาสะดวกด้วยอ่ะครับ แล้วเรื่องของ กราฟฟิก Air นี้จะ ทำพวก โฟโต้ชอป 3D สบายไหมครับ ส่วนเรื่องเกมส์นี้ ก็เล่นมั้งครับ

ขอบคุณครับ

minemind's picture
3876
ถ้า macbook pro 15 ช้า mac

ถ้า macbook pro 15 ช้า mac air ก็ไม่น่าต่างกันเท่าไหร่มั้งครับ เผลอๆช้ากว่าด้วยนะ เอ่า

od2504's picture
1077
หากมีเกมอยู่ และเล่นจนชินด้วย

หากมีเกมอยู่ และเล่นจนชินด้วย ก็ไม่มีอะไรเร็วกว่าเกมแน่นอนครับ

ikok's picture
10285
ตอบครับ

จาก spec ปัจจุบัน ถ้าคุณใช้ตัว quad core อยู่ แล้วมาเป็น macbook air ตัวปัจจุบัน

คุณจะได้รับผลกระทบสองทางครับ

1. คุณน่าจะเรนเดอร์งานช้าลง 50% ครับ และ
  2. ทำงานทั่วไปช้าลงอีกหลายสิบเปอร์เซ็นครับ เพราะว่าพื้นที่การแสดงผลบนหน้าจอทำได้น้อยกว่า คุณต้อง zoom เข้าออกมากกว่าปรกติเพราะพื้นที่การทำงานน้อยลงครับ

ถ้าอยากทราบว่าอาการเป็นอย่างไรตอนนี้ คุณลองปรับการแสดงผลหน้าจอบนเครื่อง mbp 15 นิ้วที่ใช้อยู่ปัจจุบันลงให้เหลือ 1400x900 หรือต่ำกว่านั้นดูนะครับ จะพอเห็นผลว่าพื้นที่ทำงานลดลงแล้วเป็นปัญหาโดยรวมกับตัวงานหรือไม่ (ผมเดาว่าน่าจะเป็นครับ)

การทำงานทั่วไปไม่น่าต่างกันมาก แต่จะเห็นผลตอนเรนเดอร์ทั้งานตัดต่อวิดีโอกับเรนเดอร์งาน 3D ครับ

ถ้าคุณต้องการทำงานนอกสถานที่จริงจัง ผมคิดว่า macbook air ไม่ใช่ทางเลือกที่ดีนักครับ เว้นแต่ว่าคุณมีเครื่อง desktop แรง ๆ อยู่ที่บ้านแล้ว จะหิ้วงานไปทำนอกบ้านเป็นครั้งคราว ประมาณ presentation มากกว่าทำงานจริงจัง ถ้าแบบนี้ ค่อนข้างจะสมเหตุผลครับ

หรือถ้าอยากได้เบาด้วย ทำงานได้ดีด้วย ใช้ Macbook Pro รุ่น Retina เลยครับ ยิ้มปากกว้าง

187
ขอบคุณมากครับ พี่ๆ

ขอบคุณมากครับ พี่ๆ ผมคิดไปคิดมาว่าจะใช้ iMac ดีไหมครับ
คือเท่าที่คิดนะครับ เครื่อง iMac น่าจะแรงกว่า แต่ไม่รู้ว่าจะมีรุ้น Retina เร็วๆนี้ไหมครับ
ส่วนตัวก็มี new iPad อยู่อ่าครับ น่าจะเอางานไปลง ipad แล้วเล่น/พรีเซนงาน นอกบ้านแทน macbook
เพราะ เด๊่ยวนี้ไม่ค่อยได้ใช้เลยอ่าครับ ถ้าผมรอ ซื่อ iMac รุ้นใหม่ จะดีไหมครับ ยิ้มปากกว้าง

minemind's picture
3876
ถ้ามีความต้องการที่จะต้องใช้เ

ถ้ามีความต้องการที่จะต้องใช้เดี๋ยวนี้เลย ก็ซื้อเถอะครับ แต่ถ้าคิดว่ายัง และรอไหว ก็รอไปก่อน

ไม่ค่อยรู้เรื่อง spectech เท่าไหร่ แต่คิดว่าก็คงเร็วขึ้นพอสมควรด้วย cpu ใหม่ และการ์ดจอที่ upgrade มาใหม่ แต่ผมว่าอาจจะไม่ต่างกันมากเท่าไหร่น่ะครับ เครื่องเดิมที่ท่านใช้อยู่ ก็ยัง ok อยู่นะครับ

ikok's picture
10285
ตอบครับ

ตัว iMac ดีครับ ผมใช้ทำงานอยู่ ก็เพียงพอต่อการใช้งานระดับนึง

ส่วน retina จะมาไหม คิดว่าน่าจะมา แต่ไม่ทราบว่าจะมาเมื่อไหร่ครับ ดังนั้น ไม่ต้องรอครับ

pippo's picture
2469
ถ้าได้ติดตามข่าว

เริมมีข่าวลือออกมาบ้างแล้วว่าภายในเดือน กรกฎาคม 2012 นี้ น่าจะมีการออก iMac ใหม่ มาพร้อมกับ Design ใหม่ที่บางลง และจะใช้ CPU Intel Ivy Bridge รวมทั้งมาพร้อมหน้าจอกระจก Anti-Reflective เพื่อลดการสะท้อนของแสง

ผมว่ารออีกอึดใจก็น่าจะดี เพราะ iMac Update ล่าสุดคือ พฤษภาคม 2011 (ครบปีไปแล้ว) ของใหม่คงมาแน่เร็วๆ นี้

187
ขอบคุณครับ

ขอบคุณครับ ยิ้ม