ถามเรื่อง ทำความสะอาด Mac ครับ :)

kindomhar's picture
187
คือ อยากทำความสะอาดเครื่องอ่าครับ คือจะใช้ แฮลกอทำความสะอาดได้ไหมครับ

หรือมีน้ำยา เฉพาะ อ ่าครับ คือเครื่อง ไม่ค่อยได้ใช้อ่าครับ แล้ว เก็บไว้นาน พอมาใช้ มันมีคราบๆ

ติดตาม body ของมันอ่าครับ ทั้งจอ เครื่อง อ่าครับ แนะนำทีครับ ยิ้ม

minemind's picture
3876
ใช้ stayclean หรือ touch and

ใช้ stayclean หรือ touch and clean จะดีกว่าครับ

ถ้าใช้ แอลกอฮอล์เช็ด เครื่องจะออกเหลืองๆนะครับ เครื่องผมก็ใช้เเอลกอฮอล์เช็ดแรกๆ พอเอามาเทียบสีกะเพื่อน เครื่องของผมเหลืองหน่อยๆ

187
:)

มีที่ไหนมั้งครับ เซเว่น นี้มีขายไหมครับ ขอบคุณครับ

ikok's picture
10285
ผมคิดว่า

เคยเห็นผ่าน ๆ ตามร้านขาย computer ทั่วไปก็มีนะครับ ยิ้ม

(จริง ๆ ผมใช้นำ้เปล่า กับผ้าชุบน้ำเช็ดเอา ไม่ก็ทิชชูครับ)

187
ผมเพิ่ง ผ่านเซเว้นแล้ว เจอ

ผมเพิ่ง ผ่านเซเว้นแล้ว เจอ stayclean พอดีเลยซื่อมาครับ ไม่ทราบว่า ถ้าจะทำความสะอาด หน้าจอ ควร ทำความสะอายยังไงดีอ่าครับ ยิ้มปากกว้าง

pippo's picture
2469
เอ่อ..

อย่าได้ใช้ stayclean หรือ touche clean เช็ดหน้าจอเชียวครับ มันไว้เช็ด body เท่านั้น

หน้าจอใช้ผ้านุ่มๆ สะอาดๆ บิดน้ำให้หมาดสุดๆ เช็ด 1 รอบ แล้วตามด้วยผ้านุ่มๆ อีกผืนที่แห้งๆ สะอาดๆ เท่านี้ก็พอครับ

minemind's picture
3876
อันนี้ก็ใช้อยู่นะ

หน้าจอต่ายก็เอา น้ำสะอาด ชุบน้ำ บิดหมาดๆ เช็ดก่อน แล้วก็ต่อด้วยผ้า 3m เช็ดซ้ำอีกรอบเหมือนกันครับ

187
ขอบคุณมาก ครับ

ขอบคุณมาก ครับ ทำความสะอาดตัวเครื่องเรียบร้อยแล้วครับ
ผม ใช้ StayClean จิ้ม กับผ้า (เนื้อผ้าขนหนู) แล้วเช็ด บน ล้าง ทุกส่วนเลยอ่าครับ คีบอร์ด ด้วย แต่ไม่ได้เช็ดจอ เซ็ดเสร็จ แล้ว นำผ้าแห้งมาเช็ดต่อ แล้วผมก้เอาผ้ามาจุ้มน้ำ บิดหมาดๆ เช็ดตามตัวเครื่องแล้ว เช็ด ด้วยผ้าแห้ง ทำแบบนี้ถูกวีธีรึเปล่าครับ (แล้วเช็ด ตอนถู เป้นแนวนอน หรือ แบบ ม้วนๆ อ่าครับ)
ขอบคุณครับ

Adariw's picture
269
เอาผ้าเย็นเช็ดน่ะค่ะ

แบบว่าได้ผ้าเย็นมาตอนนั่งรถทัวร์กลับบ้านบ่อยๆ ก็เลยชอบเอามาเช็ด MBP
มันหอมๆ เย็นๆ แอลกอฮอล์หน่อยๆ ( คิดว่าน่าจะสะอาดดี ) ชุ่มน้ำนิดหน่อยกำลังดี

เอามาเช็ดๆ Body ... เสร็จแล้วก็ลามไปเช็ดพวกสายชาร์จ, Adapter แล้วก็หูฟัง (เช็ดอันนี้อันแรกนะ)
ใช้เสร็จแล้วก็ทิ้งได้เลย รอเค้าแจกอันใหม่ อิอิ

ได้ผลดีเลยค่ะ ตัว MBP ใสปิ๊งเลย ส่วนหูฟัง สายชาร์จก็ขาวจั๊วะเลย ยิ้ม

187
ขอบคุณทุกคนครับ :)

ขอบคุณทุกคนครับ ยิ้ม