kittikorn's picture
272
วันนี้ผมเพิ่มไปซื้อ exhdd seagate 1 tb มาครับ แต่ทำformat เพื่อให้ใช้ได้ทั้งสองระบบคือทั้ง pc และ mac แต่ม้นไม่สามารถ copy ไฟล์ที่เกิน
4 gbได้ ผมต้องทำอย่างไงครับ ทำเองก็ไม่เป็น ขอคำแนะนำผู้รู้หน่อยครับ ถ้าทำเป็นขั้นตอนให้ดูได้ก็ยิ่งดี ขอรบกวนครับ
แล้วถ้า ผม format แล้วจะ ทำใหม่แก้ไชได้ไหมครับ

minemind's picture
3876
โชคดีฮะ

format ให้เป็น Ex Fat ก็ได้ครับ ไม่สะดวกที่จะทำ screen shot ให้เพราะว่าไม่ได้อยู่บ้าน net ไม่เอื้ออำนวย

วิธีก็
1. เสียบ ext. hdd เข้ากับเครื่อง mac
2. ไปที่ Application > Utility > Disk Utility
3. ด้านซ้ายให้ดู จุดสังเกตคือ ext.hdd จะมี icon สีส้ม
จะมี "ชื่อยี่ห้อ และ ขนาดของพื้นที่ครับ" ส่วนตัวห้อยด้านล่าง จะเป็น partition ที่ถูกแบ่งไว้แล้ว

** default เค้าจะมี ชื่อยี่ห้อ + ขนาด และตามด้วย ตัวห้อยที่เป็น partition เสมอ (ถ้าพึ่งซื้อมานะ) **
ให้กดเลือกที่ ext.hdd ตรงยี่ห้อหรือ partition ก็ได้ครับ
4. ไปที่ tab Erase ด้านบน
5. ตรง Format ให้เลือกเป็น ExFat ครับ และ กด erase ได้เลย

minemind's picture
3876
หมายเหตุ

ExFat สามารถใช้กับ Windows 7 ได้นะครับ ส่วน Windows XP อาจจะต้องลง plugin จาก microsoft เพิ่มเข้าไป

kittikorn's picture
272
ขอบคุณมากครับ คูณ minemind

ขอบคุณมากครับ คุณ minemind แต่เห็นบางคนแนะให้เลือกเป็น window ntfs 3g ครับ สรุปผมควรใช้อันไหนครับ เพราะผมใช้ทั้ง imac, windows 7 และ window xp ครับ(ใช้ คอมสามเครื่องครับ)