ช่วยด้วยครับ Bootcamp ใช้ไม่ได้ ( อยากใช้ติดตั้ง windows7 )

iam_ojo@hotmail.com's picture
30
หลังจากที่ผมติดตั้ง Lion 10.7.4 แบบ Clean install
ผมได้ลองมาเข้าใช้งาน Bootcamp มัันป๊อบอัพขี้นมาว่า

" Boot Camp Assistant cannot be used
firmware before using this setup assistant "

ผมก็คิดว่า ระบบให้อัพเดท BootROM Firmware ใหม่ ก็ทำการดาวน์โหลดมาใช้
โดยอ้างอิงจาก
Model Identifier : MacBookPro7,1
Boot ROM Version : MBP71.0039.B0E
SMC Version(System) : 1.62f6

และได้โหลดตัวนี้มา MacBookProEFIUpdate2.5.dmg

แต่พอติดตั้ง ระบบดันบอกว่า

Alert
This software is not supported on your system

ผมพยายามแก้ปัญหาโดยการทำ

Verify Disk permision และ Repair Disk Permision

ก็ยังไม่หาย แต่ในช่วงที่ Verify
ระบบแจ้งว่า Updateing boot support partitions for thse volume as required

และได้ทำ Verify Disk และ Repair Disk ก็ยังใช้ไม่ได้เหมือนเดิมครับ

สุดท้ายได้ทำการติดตั้ง OS ใหม่โดยใช้แผ่นแท้ที่ได้มาตอนซื้อเครือง คือ 10.6.3 และ ลองใช้ Bootcamp ก็ยังใช้ไม่ได้เหมือนเดิมครับ

รบกวนผู้รู้ พอชี้แนะหน่อยครับผม หรือ พอจะแนะนำที่ซ่อมได้บ้างมั๊ยครับ อาการนี้

ขอบคุณทุกท่านครับผม

30
ใครพอแนะนำ วิธีแก้ได้บ้างครับ

ใครพอแนะนำวิธีแก้ได้บ้างหรือเปล่าครับผม..

30
ทำได้แล้วครับ ...

หาวิธีทำการ Reset PRAM จนเจอ แล้ว Bootcamp ก็กลับมาใช้ได้ปรกติครับผม
ขออนุญาติ โพสน์วิธีการทำ PRAM ให้กับคนที่เจอปัญหานะคับ

การตั้งค่า PRAM ใหม่
1. ปิดระบบคอมพิวเตอร์
2. ค้นหาปุ่มต่อไปนี้บนแป้นพิมพ์: Command, Option, P และ R คุณจะต้องกดปุ่มเหล่านี้ค้างไว้พร้อมกันในขั้นตอนที่ 4
3. เปิดคอมพิวเตอร์
4. กดปุ่ม Command-Option-P-R ค้างไว้ คุณต้องกดปุ่มเหล่านี้ร่วมกันก่อนที่หน้าจอสีเทาจะปรากฏ
5. กดปุ่มค้างไว้จนกระทั่งคอมพิวเตอร์เริ่มต้นใหม่ และคุณได้ยินเสียงเริ่มต้นระบบเป็นครั้งที่สอง
6. ปล่อยปุ่ม

od2504's picture
1077
ขอบคุณมากครับ

ขอบคุณมากครับ