Download แล้วชื่อเปลี่ยน

od2504's picture
1077
เมื่อ download file ที่มีชื่อเป็นภาษาไทยจาก email แล้ว
ปรากฏว่าชื่อไฟล์ใน download folder กลายเป็นเครื่องหมาย ?????? แทน
สามารถแก้ไขได้อย่างไรหรือไม่ครับ

minemind's picture
3876
menu bar Mail > Message

ลองปรับ text encoding เป็น Thai WIndows แล้วค่อยกด save ได้มั้ยครับอาจารย์

1077
ผม download ด้วย safari ครับ

ผม download mail ด้วย safari ครับ (ไม่ได้ผ่านทาง mail.app)
และได้ลองตั้งค่า default encoding ที่ Appearance ของ safari ไปมาระหว่าง Unicode (UTF-8) กับ Thai (Windows, DOS) ก็ยังคงไม่แสดงภาษาไทยเช่นเดิม ครับ

ไม่ทราบว่า หนุ่ม minemind และท่านอื่นๆ มีประสบารณ์เหมือนผมหรือไม่ ครับ

minemind's picture
3876
เป็นบ่อยครับ ผมก็ rename

เป็นบ่อยครับ ผมก็ rename เอาครับ

nickoe's picture
4320
เจอครับ

โหลดไฟล์งานต่อมาจากเพื่อนจาก host บางที่ที่ไม่รับรองภาษาไทย
หรือจริงๆแล้วรับรองแต่เกิน error บางอย่างขณะ upload
เปิดมามึนครับ

ต้องมา rename เองครับ

1077
หากเป็นดังที่ทั้งสองท่านกล่าว

หากเป็นดังที่ทั้งสองท่านกล่าวถึง ก็สรุปได้แล้ว เพราะปัจจุบันผมก็แก้ปัญหาด้วยการ Rename เช่นกันครับ
ขอบคุณมากครับ